Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Giải thích các bước giải:
a )
Đổi 3,5 m = 35 dm
Thể tích bể xăng đó là:
35 x 35 x 35 = 42875 (dm³ ) = 42875 (lít )
b)
Tổng thể tích xăng của 5 xe là:
42875 x 3 : 5 = 25725 (dm³ ) = 25725 (lít )
Trung bình mỗi xe chở lượng xăng là:
25725 : 5 = 5145 (lít )
c)
Tỉ số phần trăm của lượng xăng hiện có trong bể là
( 25725 + 10290 ) : 42875 x 100 = 84%
ĐS: a. 42875 lít
b. 5145 lít
c. 84%
Ta có:
$V=3,5\times3,5\times3,5=42,875,m^3$
$V=42,875\times1000=42,875,l$
b) Tính lượng xăng trung bình mỗi xeTổng lượng xăng 5 xe chở:
$V_1=42,875\times\dfrac35=25,725,l$
Trung bình mỗi xe chở:
$V_2=25,725\div5=5,145,l$
c) Tính tỉ số phần trămLượng xăng có sẵn trong bể:
$V_3=10,290,l$
Tỉ số phần trăm:
$\dfrac{10,290}{42,875}\times100%=24%$
a) thể tích của bể xăng đó là
đổi 3,5m=35dm
35 x 35 x 35 =42875 dm3
tổng số lít xăng của 5 xe là:
42875 x 3 : 5 = 25725 lít xăng
b) trung bình mỗi xe chở được số lít xăng là:
25725 : 5 =5145 lít xăng
c) tỉ số phần trăm của số xăng hiện có và thể h của bể là:
( 25725 +10290 ) :42875 x 100 = 84 phần trăm
Ta có:
$V=3,5\times3,5\times3,5=42,875\ m^3$
$V=42,875\times1000=42,875\ l$
b)Lượng xăng 5 xe chở được:
$42,875\times\dfrac35=25,725\ l$
Mỗi xe chở được:
$25,725\div5=5,145\ l$
c)Lượng xăng hiện có trong bể:
$10,290+25,725=36,015\ l$
Tỉ số phần trăm:
$\dfrac{36,015}{42,875}\times100%=84%$
Ta có:
$V=3,5\times3,5\times3,5=42,875\ m^3$
$V=42,875\times1000=42,875\ l$
b)Lượng xăng 5 xe chở được:
$42,875\times\dfrac35=25,725\ l$
Trung bình mỗi xe chở được:
$25,725\div5=5,145\ l$
c)Lượng xăng hiện có trong bể:
$10,290+25,725=36,015\ l$
Tỉ số phần trăm của lượng xăng hiện có và thể tích bể:
$\dfrac{36,015}{42,875}\times100%=84%$
a: V=35^3=42875(lít)
b: Trung bình mỗi xe chở:
(42875*3/5):5=5145(lít)
Ta có:
$V=3,5\times3,5\times3,5=42,875,m^3$
$1,m^3=1000,dm^3=1000,l$
$V=42,875\times1000=42,875,l$
Đáp số: $42,875,l$.
b) Tính lượng xăng mỗi xe chởTổng lượng xăng 5 xe chở:
$V_1=42,875\times\dfrac35=25,725,l$
Trung bình mỗi xe chở:
$V_2=25,725\div5=5,145,l$
Đáp số: $5,145,l/xe$.
c) Tính tỉ số phần trămLượng xăng có sẵn trong bể:
$V_3=10,290,l$
Tỉ số phần trăm:
$\dfrac{10,290}{42,875}\times100%=24%$
Đáp số: $24%$.
a.thể tích bể chứa xăng là
3.5x3.5x3.5=42.875 m3=42875 dm3=42875 lít
?
Ta có:
$V=3,5\times3,5\times3,5=42,875,m^3$
Đổi ra lít:
$42,875,m^3=42,875,dm^3=42,875,l$
b)Theo đề, lượng xăng bằng $\dfrac35$ thể tích bể:
$V_{\text{xăng}}=42,875\times\dfrac35=25,725,l$
Nếu chia đều cho $5$ xe bồn:
$V_{\text{mỗi xe}}=25,725\div5=5,145,l$
c) Tính tỉ số phần trămLượng xăng có sẵn trong bể:
$V_1=10,290,l$
Tỉ số phần trăm so với thể tích bể:
$\dfrac{10,290}{42,875}\times100%=24%$
a: Thể tích xăng đang có trong bể là: 5x5x5x30%=125x30%=37,5\(\left(m^3\right)\) =37500(lít)
b: Lượng xăng được chuyển đến là:
\(5\times5\times5\times\frac35=25\times3=75\left(m^3\right)\)
Trung bình mỗi xe chở được:
\(75:5=15\left(m^3\right)=15000\left(lít\right)\)
Giải
a) Thể tích bồn xăng là : 3,5 x 2 x 1,6 = 11,2 (m3) = 11200 (dm3) = 11200 (lít)
b) Trung bình mỗi xe chở số lít xăng là : 11200 : 4 : 5 = 560 (lít)
c) Lượng xăng trong bồn chiếm số % là: 3920 : 11200 = 0,35 = 35%
ĐS : a) 11200 dm3
b) 560 lít xăng
c) 35%
THỂ TÍCH BỂ XĂNG: 3.5 *3.5*3.5=42.875
THỂ TÍCH XĂNG XE CHỞ :42.875:5*3=25725
TRUG BÌNH 1 XE CHỞ :25725:5=5145
THỂ TÍCH XĂNG CÓ TRONG BỂ:25725+10290=36015
TỈ SỐ PHẦN TRĂM CHỈ LƯỢNG XĂNG CÓ TRONG BỂ SO VỚI THỂ TÍCH BỂ:36015:42875=0.84
=84
Ta có:
$V=3,5\times3,5\times3,5=42,875\ m^3$
$V=42,875\times1000=42,875\ l$
b)Lượng xăng 6 xe chở được:
$42,875\times\dfrac35=25,725\ l$
Trung bình mỗi xe chở được:
$25,725\div6=4,287,5\ l$
c)Lượng xăng đã có trong bể sau khi nhập xăng:
$10,290+25,725=36,015\ l$
Tỉ số phần trăm của lượng xăng hiện có và thể tích bể:
$\dfrac{36,015}{42,875}\times100%=84%$