đồng có nhiệt độ tan chảy là bao nhiêu ?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Vì khối lượng của nguyên tử rất nhỏ nên để biểu thị khối lượng nguyên tử người ta sử dụng đơn vị khối lượng nguyên tử, viết tắt là amu.
1 amu = 1,6605 × 10-24 gam
Người ta sử dụng amu (đơn vị khối lượng nguyên tử) vì khối lượng của nguyên tử rất nhỏ. Nếu dùng gam hoặc kilôgam thì phải viết những số rất nhỏ, gây khó khăn khi tính toán và so sánh=>dùng amu sẽ giúp việc biểu diễn khối lượng nguyên tử đơn giản và thuận tiện hơn.
- Nước: Chiếm khoảng 86% trọng lượng, giúp cơ thể giải khát và bù nước tốt.
- Carbohydrate (Đường và Tinh bột): Cung cấp năng lượng, với lượng đường tự nhiên chủ yếu là fructose, glucose và sucrose.
- Chất xơ: Gồm pectin và chất xơ không hòa tan, giúp hỗ trợ hệ tiêu hóa hoạt động tốt và tạo cảm giác no lâu.
- Vitamin: Chứa nhiều loại vitamin có lợi như Vitamin C, vitamin A, E, K và các vitamin nhóm B.
- Khoáng chất: Cung cấp các chất vi lượng quan trọng như kali, canxi, magie, sắt và đồng.
Đừng học vẹt công thức, sau khi học xong bài thì nên đặt các câu hỏi như tại sao. Bài nào quan trọng thì mình có thể vẽ sơ đồ tư duy cũng được. Những bài nào sai thì phải làm lại và kiếm một bài tương tự xem mk có đúng ko? Còn có thể gạch chân các từ quan trọng và phần cần học.
Điều đặc biệt quan trọng: Không áp dụng cho người lười.
Ta có:
p + n + e = 49
2p + n = 49 (Nguyên tử trung hòa về điện)
\(n=\frac{53,125}{100}p=\frac{17}{32}p\)
\(\rArr p=49:\left(17+32\right)\times32\) ≃ \(32\)
Vậy số proton của X là: 32
\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
0,1 0,2 0,1 0,1
số mol Fe là: \(n_{Fe}=\dfrac{m_{Fe}}{M_{Fe}}=\dfrac{5,6}{56}=0,1\left(mol\right)\)
khối lượng FeCl2 tạo thành là:
\(m_{FeCl_2}=n_{FeCl_2}\cdot M_{FeCl_2}=0,1\cdot\left(56+35\cdot2\right)=12,6\left(g\right)\)
\(nFe=\frac{n}{M}=\frac{5,6}{56}=0,1(mol)\)
a) \(Fe+2HCl\rarr FeCl\)₂\(+\) \(H\) ₂
\(mol\) \(0,1\) \(0,2\) \(0,1\) \(0,1\)
b) \(mFeCl2=n\times M=0,1\times117=11,7(g)\)
Ba(OH)2 + H2SO4 -> BaSO4 + 2H2O
nH2SO4 = 0,05 * 0,1=0,005 mol
->nBa(OH)2 = 0,005 mol
=> VddBa(OH)2=0,005/0,2 =0,25 (L) = 250 (mL).
PTHH: Ba(OH)2 + H2SO4 -> BaSO4 + 2H2O
Đổi: 50mL= 0,05L
Ta có:
nH2SO4 = 0,05 . 0,1 = 0,005 (mol)
Để trung hoà H2SO4 (acid) với Ba(OH)2 (base) thì số mol của hai chất phải bằng nhau.
-> nBa(OH)2 = 0,005 (mol)
V dd Ba(OH)2 = 0,005 /0,2 = 0,025 (L) = 25 (mL)
Vậy V dd Ba(OH)2 là 25 mL
\(n_{CaO}=\dfrac{5,6}{56}=0,1\left(mol\right)\)
a, \(CaO+2HCl\rightarrow CaCl_2+H_2O\)
____0,1_____________0,1 (mol)
b, mCaCl2 = 0,1.111 = 11,1 (g)
c, m dd sau pư = 5,6 + 200 = 205,6 (g)
\(\Rightarrow C\%_{CaCl_2}=\dfrac{11,1}{205,6}.100\%\approx5,4\%\)
Phan ung dieu che khi H2 trong phong thi nghiem la: Fe + 2HCl -> FeCl2 + H2. Cho 2,24 g sắt: nFe = 2,24 / 56 = 0,04 mol. The tich khi H2 thu duoc 0,61975 lit (o dieu kien tieu chuan) tuong ung nH2 = 0,61975 / 22,4 ≈ 0,0277 mol. Theo phuong trinh phan ung, ti le mol Fe : H2 = 1:1 nen so mol Fe tham gia phan ung bang so mol H2 thu duoc (0,0277 mol). So sắt con du khong phan ung la 0,04 - 0,0277 = 0,0123 mol. Tinh khoi luong cac chat: - Khoi luong Fe da phan ung: mFe pứng = 0,0277 x 56 ≈ 1,55 g. - Khoi luong Fe du: mFe du = 0,0123 x 56 ≈ 0,69 g. - Khoi luong muoi FeCl2 sinh ra: nFeCl2 = 0,0277 mol, MFeCl2 = 56 + 35,5 x 2 = 127 g/mol -> mFeCl2 = 0,0277 x 127 ≈ 3,52 g. - Khoi luong khi H2: mH2 = 0,0277 x 2 = 0,055 g. Vay sau phan ung thu duoc khoang 3,52 g FeCl2 va 0,055 g khi H2, con lai khoang 0,69 g sat chua phan ung.
Khoảng 2562 °C
khoảng 1.085 °C nhé :D