siêu thị bán một chiếc laptop voi gia 9000000 đ thì dc lãi 20% so voi gia vốn . hỏi giá vốn của chiec lap top đó là bao nhieu
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
2/15 x 3/25 + 3/25 x 8/15
=3/25 x (2/15 + 8/15)
=3/25 x 10/15
=30/375=2/25.
Do số vé tăng 25% nên số vé mới bằng:
100% + 25% = 125%
Doanh thu mới bằng:
100% + 10% = 110%
Giá vé mới chiếm:
110% : 125% = 88%
Giá vé sau khi giảm là:
100 000 × 88% = 88 000 đồng
Đáp số: 88 000 đồng/vé
Coi số vé bán ra ban đầu và doanh thu ban đầu là 100%
Số vé bán ra sau khi giảm giá là:
100% + 25% = 125% (so với số vé ban đầu)
Doanh thu sau khi giảm giác là:
100%+10% = 110% (so với doanh thu ban đầu)
Giá vé sau khi giảm chiếm tỉ lệ phần trăm so với giá vé ban đầu là:
110% : 125% x 100% = 88%
Giá vé sau khi giảm là:
100 000 × 88% = 88 000 (đồng)
Đáp số: 88 000 đồng
Coi số người mua áo phông ngày đầu tiên là \(100 \%\) và doanh thu ngày đầu tiên là \(100 \%\).
Tỷ lệ số người mua áo phông ngày hôm sau:
\(100\%+30\%=130\%=1.3\overset{}{}\)( so với ngày đầu)
Tỷ lệ doanh thu bán áo phông ngày hôm sau:
\(100\%+17\%=117\%=1.17\)(so với ngày đầu)
Tỷ lệ giá bán một chiếc áo phông ngày hôm sau so với ngày đầu:
Do Doanh thu = (Giá bán) \(\times\) (Số người mua), nên tỷ lệ giá bán ngày hôm sau là:
\(\frac{1.17}{1.3}=0.9=90\%\)( so với ngày đầu)
Giá chiếc áo phông ngày hôm sau là:
\(200,000\times90\%=180,000\)(đồng)
Đáp số: \(180 , 000\) đồng.
Coi giá định bán là 100% thì giá bán ngày khai trương chiếm:
100% - 15% = 85% (giá định bán)
Coi giá vốn mỗi loại hàng hóa là 100% thì giá bán ngày khai trương chiếm:
100% + 27,5% = 127,5% (giá vốn)
Ta có: 85% giá định bán = 127,5% giá vốn
Giá định bán chiếm số phần trăm giá vốn là:
127,5% ÷ 85% = 1,5 = 150%
Không hạ giá thì cửa hàng đó lãi số phần trăm là:
150% - 100% = 50%
Đ/s: 50%
Bài toán được giải từng bước như sau:
1. Tính giá bán thực tế theo giá vốn
- Giá vốn chiếm 100%.
- Lãi 27,5% so với giá vốn, nên giá bán thực tế (giá đã hạ) bằng:100%+27,5%=127,5% (giaˊ voˆˊn)
2. Tính giá định bán theo giá vốn
- Vì cửa hàng đã hạ giá 15% so with giá định bán, nên giá bán thực tế chiếm:100%−15%=85% (giaˊ định baˊn)
- Do đó, giá định bán so với giá vốn bằng:127,5%:85%=1,5=150% (giaˊ voˆˊn)
3. Tính phần trăm lãi nếu không hạ giá
- Nếu không hạ giá, cửa hàng sẽ bán với giá định bán (150% giá vốn).
- Tỉ lệ phần trăm tiền lãi thu được so với giá vốn là:150%−100%=50%
Đáp số: Nếu không hạ giá, cửa hàng được lãi 50%.
THAM KHẢO
Tỉ số phần trăm của 25 và 90 là:
\(25:90\times100\%\thickapprox27,78\%\)
Đáp số:....
Giải:
Tỉ số phần trăm của 25 và 90 là:
25 : 90 = 0,27777.....
0,27777...... = 27,77...%
Đáp số:..
4,16m\(^2\) = \(\frac{416}{100}m^2\) = \(\frac{104}{25}m^2\)
Giải:
Số có ba chữ số có dạng: \(\overline{abc}\)
Số cách chọn a là: 1 cách
Số cách chọn b là: 3 cách
Số cách chọn c là: 2 cách
Số các số có 3 chữ số khác nhau lớn hơn 600 được lập từ các chữ số đã cho là: 1 x 3 x 2 = 6(số)
Đáp số:..
640;643;604;603
=> Từ các chữ số 0;4;6;3 ta có thể viết 4 chữ số có ba chữ số khác nhau và lớn hơn 600.
\(\frac{5}{13}\) + \(\frac67\)
= \(\frac{35}{91}\) + \(\frac{78}{91}\)
= \(\frac{113}{91}\)
\(100\%+20\%=120\%\)Giá vốn của chiếc laptop đó là:
\(9.000.000\div 120\times 100=7.500.000\text{\ (đồng)}\)
(Hoặc tính gộp: \(9.000.000 \div 1,2 = 7.500.000\) đồng)Đáp số: \(7.500.000\) đồng.
Vốn là 7500000
---
9000000:(100%+20%) = 7500000 (đồng)