1. một vật được ném lên với vận tốc ban đầu là 30 m/s theo phương hợp với phương ngang một góc 30 độ. lấy g= 10 m/s2
a) tính tầm cao của vật và thời gian vật được tầm cao
b) tính thời gian chuyển động của vật
c) tính tầm xa vật đạt được
d) tính vận tốc lúc chạm đất
2. một oto đang chuyển động chạm dần đều và dùng lại sau 10 s. vận tốc của oto sau khi hãm phanh được 6s là bao nhiêu m/s
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
0,25(giờ) = \(\dfrac{1}{4}\left(h\right)=\dfrac{1}{4}.60\left(phut\right)=15\left(phut\right),0\left(giay\right)\)
Hiện tượng đũa thủy tinh nhiễm điện dương và vải lụa nhiễm điện âm sau khi cọ xát là do sự trao đổi electron giữa hai vật
Sự tương tác giữa các vật nhiễm điện dựa trên nguyên lý của lực điện và có thể được mô tả như sau:
Vật cùng dấu (cùng dấu điện tích) sẽ đẩy nhau:
Khi hai vật cùng nhiễm điện (cả hai đều mang điện tích dương hoặc cả hai đều mang điện tích âm), chúng sẽ đẩy nhau. Đây là sự tương tác giữa các điện tích cùng dấu. Lực điện giữa chúng có hướng ra xa, tức là lực đẩy.
Vật mang dấu trái ngược (một vật dương, một vật âm) sẽ hút nhau:
Khi một vật mang điện tích dương và vật kia mang điện tích âm, chúng sẽ hút nhau. Đây là sự tương tác giữa các điện tích trái dấu. Lực điện giữa chúng có hướng kéo lại gần nhau, tức là lực hút.
Tương tác giữa vật nhiễm điện và vật trung tính:
Một vật nhiễm điện cũng có thể tạo ra lực tác dụng lên vật trung tính (vật chưa mang điện tích hoặc có điện tích không đáng kể). Khi vật nhiễm điện đến gần vật trung tính, các điện tích trong vật trung tính sẽ bị phân bố lại, tạo ra sự phân cực và gây ra lực hút giữa vật nhiễm điện và vật trung tính.
a) \(v_x=v_0cos\alpha\)
\(v_y=v_0sin\alpha\)
\(x=v_xt=v_0cos\alpha.t\Rightarrow t=\dfrac{x}{v_0cos\alpha}\)
\(\Rightarrow y=v_yt-\dfrac{1}{2}gt^2\)
\(y=v_0sin\alpha.\dfrac{x}{v_0\cos\alpha}-\dfrac{1}{2}g\left(\dfrac{x}{v_0cos\alpha}\right)^2\)
\(y=xtan\alpha-\dfrac{1}{2}g\dfrac{x^2}{v_0^2cos^2\alpha}\)
\(y=xtan30^o-\dfrac{1}{2}.10.\dfrac{x^2}{30^2cos^230^o}\)
\(y=\dfrac{\sqrt{3}}{3}x-\dfrac{1}{135}x^2\)
Có \(y'=\dfrac{\sqrt{3}}{3}-\dfrac{2}{135}x\)
Cho \(y'=0\Leftrightarrow x=\dfrac{45\sqrt{3}}{2}\left(m\right)\)
Khi đó lập bảng biến thiên, dễ thấy rằng \(maxy=\)\(y\left(\dfrac{45\sqrt{3}}{2}\right)=\dfrac{45}{4}=11,25\left(m\right)\)
Thời gian vật đạt được tầm cao đó là \(t=\dfrac{x}{v_0cos\alpha}=\dfrac{\dfrac{45\sqrt{3}}{2}}{30cos30^o}=\dfrac{3}{2}=1,5\left(s\right)\)
b) \(y=v_yt-\dfrac{1}{2}gt^2=v_0sin30^ot-\dfrac{1}{2}.10t^2=15t-5t^2\)
Cho \(y=0\Leftrightarrow\left[{}\begin{matrix}t=0\\t=3\end{matrix}\right.\)
Vậy thời gian chuyển động của vật là 3 giây
c) Tầm xa \(L=v_xt=30cos30^o.3=45\sqrt{3}\approx77,94\left(m\right)\)
d) Vật chạm đất \(v_x'=v_0cos30^o=15\sqrt{3}\left(m/s\right)\)
\(v_y'=v_y-gt=15-10.3=-15\left(m/s\right)\)
\(\Rightarrow\) Độ lớn vận tốc khi vật chạm đất là \(v=\sqrt{v_x'^2+v_y'^2}=30\left(m/s\right)\)