K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

28 tháng 11 2023

a, CTHH oxyde cao nhất của R: R2O7

Có: mR : mO = 7,1:11,2 \(\Rightarrow n_R:n_O=\dfrac{7,1}{M_R}:\dfrac{11,2}{16}=\dfrac{7,1}{M_R}:0,7=\dfrac{71}{7M_R}\)

\(\Rightarrow\dfrac{71}{7M_R}=\dfrac{2}{7}\Rightarrow M_R=35,5\left(g/mol\right)\)

→ R là Cl.

b, Ta có: 56nFe + 84nMgCO3 = 36,4 (1)

BT e, có: nH2 = nFe

BTNT C, có: nCO2 = nMgCO3

Mà: dY/O2 = 0,85 ⇒ MY = 0,85.32 = 27,2 (g/mol)

\(\Rightarrow\dfrac{2n_{H_2}+44n_{CO_2}}{n_{H_2}+n_{CO_2}}=27,2\Rightarrow\dfrac{2n_{Fe}+44n_{MgCO_3}}{n_{Fe}+n_{MgCO_3}}=27,2\) (2)

Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{Fe}=0,2\left(mol\right)\\n_{MgCO_3}=0,3\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{Fe}=0,2.56=11,2\left(g\right)\\m_{MgCO_3}=25,2\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

BTNT Fe: nFeCl2 = nFe = 0,2 (mol) \(\Rightarrow C_{M_{FeCl_2}}=\dfrac{0,2}{0,8}=0,25\left(M\right)\)

BTNT Mg: nMgCl2 = nMgCO3 = 0,3 (mol) \(\Rightarrow C_{M_{MgCl_2}}=\dfrac{0,3}{0,8}=0,375\left(M\right)\)

 

28 tháng 11 2023

a, X: HnA

Mà: %A = 97,27%

\(\Rightarrow\dfrac{M_A}{n+M_A}.100\%=97,27\%\Rightarrow M_A\approx35,5n\)

Với n = 1 thì MA = 35,5 (g/mol) là thỏa mãn.

→ A là Cl.

b, B thuộc nhóm IIA.

\(B+2HCl\rightarrow BCl_2+H_2\)

Ta có: \(n_{HCl}=\dfrac{200.14,6\%}{36,5}=0,8\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{BCl_2}=n_{H_2}=n_B=\dfrac{1}{2}n_{HCl}=0,4\left(mol\right)\Rightarrow M_B=\dfrac{16}{0,4}=40\left(g/mol\right)\)

→ B là Ca.

Ta có: m dd sau pư = 16 + 200 - 0,4.2 = 215,2 (g)

\(\Rightarrow C\%_{CaCl_2}=\dfrac{0,4.111}{215,2}.100\%\approx20,63\%\)

28 tháng 11 2023

Oxyde: R2On

\(\Rightarrow\dfrac{16n}{2M_R+16n}=0,6\left(1\right)\)

Hợp chất với hydrogen: RH8-n

\(\Rightarrow M_R+8-n=17.2\left(2\right)\)

Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}M_R=32\left(g/mol\right)\\n=6\end{matrix}\right.\)

→ R là S.

⇒ SOvà H2S

26 tháng 11 2023

Tổng quãng đường vật rơi: \(S=\dfrac{1}{2}gt^2=\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot8^2=320m\)

Quãng đường vật đã rơi: \(S_1=320-140=160m\)

Thời gian vật rơi trong quãng đường trên: \(S_1=\dfrac{1}{2}gt_1^2\)

\(\Rightarrow t_1=\sqrt{\dfrac{2S_1}{g}}=\sqrt{\dfrac{2\cdot160}{10}}=4\sqrt{2}s\)

Thời gian vật rơi quãng đường 140m cuối cùng là:

\(t_2=t-t_1=8-4\sqrt{2}\approx2,34s\)

Chọn D.

- Diện tích hình chữ nhật lớn nhất trong $(P)$ khi chiều dài bằng chiều rộng.

- Vậy diện tích hình chữ nhật lớn nhất là: $2.2=4(m^2)$