mọi người giải giúp em bài này với ạ.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
a) Vận tốc \(v_2\) là:
\(v_{tb}=\dfrac{s}{t_1+t_2}=\dfrac{s}{\dfrac{s}{2v_1}+\dfrac{s}{2v_2}}\Leftrightarrow\dfrac{1}{v_{tb}}=\dfrac{1}{2v_1}+\dfrac{1}{2v_2}\)
\(\Leftrightarrow\dfrac{1}{37,5}=\dfrac{1}{2\cdot30}+\dfrac{1}{2v_2}\Leftrightarrow\dfrac{1}{37,5}=\dfrac{1}{60}+\dfrac{1}{2v_2}\Leftrightarrow\dfrac{1}{100}=\dfrac{1}{2v_2}\Leftrightarrow v_2=\dfrac{100}{2}=50km/h\)
b) Vận tốc trung binhg trên cả quãng đường là:
\(v_{tb}'=\dfrac{s_1+s_2}{t}=\dfrac{v_1\dfrac{t}{2}+v_2\dfrac{t}{2}}{t}=\dfrac{v_1+v_2}{2}=\dfrac{30+50}{2}=\dfrac{80}{2}=40\left(km/h\right)\)
a) Thời gian An đi từ A đến B là:
\(t_1=\dfrac{s}{v_1}=\dfrac{6}{12}=0,5\left(h\right)\)
Đổi: 15 phút = \(0,25\left(h\right)\), 30 phút = \(0,5\left(h\right)\)
Thời gian Bình đi từ A đến B là:
\(t_2=t_1+0,5-0,25=0,5+0,5-0,25=0,75\left(h\right)\)
Vận tốc của Bình là:
\(v_2=\dfrac{s}{t_2}=\dfrac{6}{0,75}=8\left(km/h\right)\)
b) Để đến nơi cùng lúc với An thì Bình phải đi trong thời gian là:
\(t_3=t_1-0,25=0,5-0,25=0,25\left(h\right)\)
Vận tốc của Bình để đến nơi cùng lúc với An là:
\(v_3=\dfrac{s}{t_3}=\dfrac{6}{0,25}=24\left(km/h\right)\)
a) Để tính tốc độ của mỗi xe, ta sử dụng công thức v = s/t, trong đó:
- v là tốc độ (km/h)
- s là quãng đường (km)
- t là thời gian (h)
Cho biết ô tô cách ngã tư 12 km sau 10 phút (0.167 giờ), vậy ta có:
- Quãng đường của ô tô: s_ô tô = 12 km
- Thời gian của ô tô: t_ô tô = 0.167 giờ
Tốc độ của ô tô: v_ô tô = s_ô tô / t_ô tô = 12 km / 0.167 giờ ≈ 71.86 km/h
Tương tự, cho biết xe đạp cách ngã tư 3 km sau 10 phút (0.167 giờ), vậy ta có:
- Quãng đường của xe đạp: s_xe đạp = 3 km
- Thời gian của xe đạp: t_xe đạp = 0.167 giờ
Tốc độ của xe đạp: v_xe đạp = s_xe đạp / t_xe đạp = 3 km / 0.167 giờ ≈ 17.96 km/h
Vậy tốc độ của ô tô là khoảng 71.86 km/h và tốc độ của xe đạp là khoảng 17.96 km/h.
b) Để tính khoảng cách giữa hai xe sau 2 giờ chuyển động, ta tính được quãng đường mỗi xe đi trong 2 giờ, sau đó tính khoảng cách giữa hai điểm cuối cùng của mỗi xe.
- Quãng đường của ô tô sau 2 giờ: s_ô tô = v_ô tô * t = 71.86 km/h * 2 giờ = 143.72 km
- Quãng đường của xe đạp sau 2 giờ: s_xe đạp = v_xe đạp * t = 17.96 km/h * 2 giờ = 35.92 km
Khoảng cách giữa hai xe sau 2 giờ chuyển động là: khoảng cách = s_ô tô - s_xe đạp = 143.72 km - 35.92 km = 107.8 km
Vậy khoảng cách giữa hai xe sau 2 giờ chuyển động là 107.8 km.
Dear Anna,
I'm glad that you like the cooking book. It has many interesting recipes in there, you should try one. By the way, Sunday sounds great, I'll come over at 4 p.m.
See you soon,
Linda
Hi Anna,
I'm glad that you're finding my book on healthy cooking helpful.
I am delighted to join you at your home this Sunday to find out some recipes from the book with you.
Unfortunately, my mango trees has not produced any mangoes at the time, but by the way I will buy some fresh mangoes from the market on the way to your place for one of the dishes.
Looking forward to seeing you soon.
Warm regards.
Linda.
a) Mình cho tốc độ 2 xe là 40km/h với 30km/h nhé.
Sau 1h30 phút (tức là 1,5h) thì ô tô đi được \(40.1,5=60\left(km\right)\) còn xe máy đi được \(30.1,5=45\left(km\right)\). Do 2 xe đi theo 2 đường thẳng vuông góc nhau nên sau 1h30 phút, 2 xe cách nhau \(\sqrt{60^2+45^2}=75\left(km\right)\)
b) Gọi \(t\left(h\right)\) là khoảng thời gian từ khi 2 xe xuất phát đến khi 2 xe cách nhau 100km. Sau \(t\) giờ, ô tô đi được \(40t\left(km\right)\) còn xe máy đi được \(30t\left(km\right)\). Do 2 xe vẫn đi theo 2 đường vuông góc nhau nên sau \(t\) giờ, 2 xe cách nhau \(\sqrt{\left(40t\right)^2+\left(30t\right)^2}=50t\left(km\right)\). Vì vậy, ta có \(50t=100\Leftrightarrow t=2\). Vậy, 2 xe sẽ cách nhau 100km sau 2h.

