Hòa tan 32 gam X (Fe, Mg, Al, Zn) bằng dung dịch HCl dư thu được 2,24 lít H2 (đktc). Mặt khác 32 gam X tác dụng với H2SO4 đặc nóng dư thu được 3,36 lít SO2 ( đktc ).
a. Viết các phương trình phản ứng xảy ra.
b. Tính khối lượng mỗi chất có trong X.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
\(n_{CaCO_3\left(bđ\right)}=\dfrac{1000.80\%}{100}=8\left(mol\right)\Rightarrow n_{CaCO_3\left(pư\right)}=\dfrac{8.75}{100}=6\left(mol\right)\)
PTHH: CaCO3 --to--> CaO + CO2
6------------->6
=> \(m_{CaO}=6.56=336\left(g\right)\)
\(m_{CaCO_3}=1000.80\%=800\left(g\right)\\ \rightarrow n_{CaCO_3}=\dfrac{800}{100}=8\left(mol\right)\)
PTHH: $CaCO_3 \xrightarrow{t^o} CaO + CO_2$
8------->8
$\rightarrow m_{CaO} = 8.56.75\% = 336 (g)$
Gọi \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Mg}=a\left(mol\right)\\n_{Al}=b\left(mol\right)\end{matrix}\right.\left(đk:a,b>0\right)\)
PTHH:
\(4Al+3O_2\xrightarrow[]{t^o}2Al_2O_3\)
b--------------->0,5b
\(2Mg+O_2\xrightarrow[]{t^o}2MgO\)
a---------------->a
\(\rightarrow\left\{{}\begin{matrix}24a+27b=5,1\\40a+102b=9,1\end{matrix}\right.\Leftrightarrow a=b=0,1\left(mol\right)\left(TM\right)\)\
PTHH:
\(Mg+H_2SO_4\rightarrow MgSO_4+H_2\uparrow\)
0,1----------------------------->0,1
\(2Al+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)+3H_2\uparrow\)
0,1----------------------------------->0,15
=> V = (0,1 + 0,15).22,4 = 5,6 (l)
Ở trên Al2O3 là 0,5b (mol) mà sao xuống dưới Al2O3 b(mol) em?
Các phương trình điện li viết sai là:
5/ \(LiOH\rightarrow H^++LiO^-\) sai vì LiOH là một bazơ, không phải là axit.
Viết đúng: \(LiOH\rightarrow Li^++OH^-\)
6/ \(C_2H_5OH\rightarrow H^++C_2H_5O^-\) tuy phân tử etanol gồm 1 nguyên tử hiđro liên kết với gốc etoxit \(\left(C_2H_5O^-\right)\) nhưng sai vì ancol etylic không có khả năng phân li ra ion.
9/ \(Na_3PO_4\rightarrow Na^{3+}+PO_4^{3-}\) sai vì không tồn tại ion Na3+ mà phải là 3 ion Na+.
Viết đúng: \(Na_3PO_4\rightarrow3Na^++PO_4^{3-}\)
10/ \(CaF_2\rightarrow Ca^{2+}+F^{2-}\) sai vì không tồn tại ion F2- mà phải là 2 ion F-.
Viết đúng: \(CaF_2\rightarrow Ca^{2+}+2F^-\)
13/ \(NaOH\rightarrow H^++NaO^-\) sai vì NaOH là một bazơ, không phải là axit.
Viết đúng: \(NaOH\rightarrow Na^++OH^-\)
14/ \(CH_4\rightarrow4H^++C^{4-}\) sai vì khí metan không có khả năng phân li ra ion.
\(n_{CO_2}=\dfrac{11,2}{22,4}=0,5\left(mol\right)\)
PTHH: 2C2H2 + 5O2 --to--> 4CO2 + 2H2O
0,5--->0,25
=> m2 = 0,25.18 = 4,5 (g)
$2C_2H_2$ + $5O_2$ $\xrightarrow[]{t^o}$ $4CO_2$ + $2H_2O$
$nC_2H_2$ = $\frac{7,8}{26}$ = $0,4(mol)$
$nCO_2$ = $\frac{11,2}{22,4}$ = $0,5(mol)$
-Theo PT: $nO_2$ = $\frac{5}{4}$ $nCO_2$
-Theo PT: $nC_2H_2$ = $0,25(mol)$ < $0,3$
$\Rightarrow$ $C_2H_2$ phản ứng thiếu
$\Rightarrow$ $nO_2$ = $\frac{5}{4}$ * $0,5$ = $0,625(mol)$
-Bảo toàn khối lượng:
$mO_2$ + $mC_2H_2$ = $mCO_2$ + $mH_2O$
$0,25 * 26 + 0,625 * 32 = 0,5 * 44 + m_2$
$\Rightarrow$ $m_2$ = $45(g)$
Số mol khí CH4 là: nCH4=
=2 mol
PTHH: CH4 + 2O2
CO2 + 2H2O
Tỉ lệ PT: 1mol 2mol
Phản ứng: 2mol → 4mol
=> thể tích khí oxi cần dùng là: VO2=22,4.n=22,4.4=89,6 lít
Đáp án cần chọn là: B
\(n_{CH_4}=\dfrac{32}{16}=2\left(mol\right)\)
PTHH: CH4 + 2O2 --to--> CO2 + 2H2O
2---->4
=> V = 4.22,4 = 89,6 (l)
=> B
Số mol ZnO thu được là: nZnO =
=0,15 mol
PTHH: 2Zn + O2
2ZnO
Tỉ lệ PT: 2mol 1mol 2mol
Phản ứng: 0,15mol ← 0,15mol
=> Khối lượng Zn phản ứng là: m1 = mZn = 0,15.65 = 9,75 gam
Lấy 0,15 mol ZnO cho vào dung dịch HCl
PTHH: ZnO + 2HCl → ZnCl2 + H2O
Tỉ lệ PT: 1mol 2mol
P/ứng: 0,15mol → 0,3mol
=> Khối lượng HCl phản ứng là: mHCl = m2 = 0,3.36,5 = 10,95 gam
=> m1 + m2 = 9,75 + 10,95 = 20,7 gam
Đáp án cần chọn là: A
a, SO2 , H2O ,Cl2 ,O2
nhỏ nước , nhúm quỳ :
quỳ chuyển đỏ :SO2
quỳ chuyển đỏ ,mất màu là Cl2
-ko hiện tg là H2O, O2
-Ta cho tàn còn đỏ :
bùng cháy là O2
-ko hiện tg là H2O
SO2+H2O->H2SO3
Cl2+H2O->HCl+HClO
b, KCl .K2SO4, H2SO4, BaCO3
ta nhỏ nước , nhúm quỳ
Tan , quỳ chuyển đỏ: H2SO4
-ko tan BaCO3
-tan K2SO4,KCl
-nhỏ BaCl2
+Kết tủa :K2SO4
+ko hiện tg là KCl
BaCl2+K2SO4->2KCl+BaSO4
Gọi a, b, c, d là mol mỗi chất trong 32g X
nH2=0,1mol��2=0,1���
Bảo toàn e: 2a+2b+3c+2d=0,1.2=0,22�+2�+3�+2�=0,1.2=0,2 (1)
nSO2=0,15mol���2=0,15���
Bảo toàn e: 3a+2b+3c+2d=0,15.2=0,33�+2�+3�+2�=0,15.2=0,3 (2)
Lấy (2) trừ (1) => a=0,1�=0,1
%Fe=0,1.56.10032=17,5%
Gọi a, b, c, d là mol mỗi chất trong 32g X
nH2=0,1mol��2=0,1���
Bảo toàn e: 2a+2b+3c+2d=0,1.2=0,22�+2�+3�+2�=0,1.2=0,2 (1)
nSO2=0,15mol���2=0,15���
Bảo toàn e: 3a+2b+3c+2d=0,15.2=0,33�+2�+3�+2�=0,15.2=0,3 (2)
Lấy (2) trừ (1) => a=0,1�=0,1
%Fe=0,1.56.10032=17,5%