K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

9 tháng 4

Câu 1.

Thể tích phần nước dâng lên là thể tích của vật

V = 185 - 120 = 65 cm^3

Đổi ra m^3
V = 65 cm^3 = 65 x 10^-6 m^3 = 0,000065 m^3

Lực đẩy Archimedes là
FA = d x V

= 10 000 x 0,000065

= 0,65 N

Đáp số 0,65 N

Giải thích, lực đẩy Archimedes bằng trọng lượng riêng của chất lỏng nhân với thể tích phần chất lỏng bị vật chiếm chỗ, ở đây chính là 65 cm^3.

9 tháng 4

Thiên nhiên giữ vai trò vô cùng quan trọng đối với đời sống con người, trước hết thiên nhiên cung cấp những điều kiện cơ bản để con người tồn tại như không khí, nước, đất đai, ánh sáng, đây là những yếu tố không thể thay thế, ngoài ra thiên nhiên còn cung cấp tài nguyên phục vụ sản xuất và phát triển kinh tế như khoáng sản, rừng, biển, góp phần nâng cao đời sống vật chất của con người, không chỉ vậy thiên nhiên còn mang lại giá trị tinh thần to lớn khi tạo nên cảnh quan tươi đẹp, giúp con người thư giãn, cân bằng cảm xúc, nuôi dưỡng tâm hồn, tuy nhiên hiện nay con người đang khai thác thiên nhiên một cách quá mức dẫn đến ô nhiễm môi trường, biến đổi khí hậu, nước biển dâng gây ra nhiều hậu quả nghiêm trọng, điều này cho thấy nếu không biết bảo vệ thiên nhiên thì chính con người sẽ phải gánh chịu hậu quả, vì vậy mỗi người cần nâng cao ý thức bảo vệ môi trường, sử dụng tài nguyên hợp lí, chung tay giữ gìn thiên nhiên để đảm bảo cuộc sống bền vững cho hiện tại và tương lai, có thể thấy thiên nhiên không chỉ là nguồn sống mà còn là yếu tố quyết định sự tồn tại và phát triển lâu dài của con người.

11 tháng 12 2024

bóng của con voi

 

11 tháng 12 2024

cái bóng của nó

11 tháng 12 2024

Mình có cách đầu tiên bn đốt bài thi xong lm lại cái mới:))))🤫

11 tháng 12 2024

Đéo 🤫

11 tháng 12 2024

chịu

11 tháng 12 2024

tui hổng bt

bó tay

11 tháng 12 2024

a) Trọng lượng của quả cầu:

Trọng lượng của quả cầu chính là số chỉ của lực kế khi quả cầu ở ngoài không khí.

Vậy P = 4N.

b) Lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên quả cầu:

Lực đẩy Ác-si-mét bằng hiệu giữa trọng lượng của vật trong không khí và trọng lượng của vật trong chất lỏng.

F<sub>A</sub> = P - F = 4N - 2N = 2N

Vậy lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên quả cầu là 2N.

c) Thể tích của quả cầu:

Ta có công thức tính lực đẩy Ác-si-mét: F<sub>A</sub> = d<sub>nước</sub> . V

Trong đó:

  • F<sub>A</sub> là lực đẩy Ác-si-mét (N)
  • d<sub>nước</sub> là trọng lượng riêng của nước (N/m³)
  • V là thể tích phần chất lỏng bị vật chiếm chỗ (m³)

Trọng lượng riêng của nước là d<sub>nước</sub> = 10000 N/m³

Từ công thức trên, ta suy ra thể tích của quả cầu:

V = F<sub>A</sub> / d<sub>nước</sub> = 2N / 10000 N/m³ = 0.0002 m³

Vậy thể tích của quả cầu là 0.0002 m³.

d) Trọng lượng riêng của quả cầu:

Trọng lượng riêng của quả cầu được tính bằng công thức:

d = P / V = 4N / 0.0002 m³ = 20000 N/m³

Vậy trọng lượng riêng của quả cầu là 20000 N/m³.

11 tháng 12 2024

Ta có: 392nCr2(SO4)3 + 152nFeSO4 = 67,2 (1)

PT: \(2Cr+3H_2SO_4\rightarrow Cr_2\left(SO_4\right)_3+3H_2\)

\(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\)

Theo PT: \(n_{H_2SO_4}=3n_{Cr_2\left(SO_4\right)_3}+n_{FeSO_4}=0,32.1,5=0,48\left(mol\right)\left(2\right)\)

Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{Cr_2\left(SO_4\right)_3}=0,09\left(mol\right)\\n_{FeSO_4}=0,21\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Theo PT: nCr = 2nCr2(SO4)3 = 0,18 (mol)

nFe = nFeSO4 = 0,21 (mol)

⇒ nCr:nFe = 0,18:0,21 = 6:7

11 tháng 12 2024

lễ phép ,khiêm nhường ,tôn trọng, tinh tế ,tài hoa, khé léo

(đúng cho mình xin 1 tick nha)

11 tháng 12 2024

PT: \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

\(n_{Fe}=\dfrac{11,2}{56}=0,2\left(mol\right)\)

\(n_{HCl}=\dfrac{36,5.20\%}{36,5}=0,2\left(mol\right)\)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,2}{1}>\dfrac{0,2}{2}\), ta được Fe dư.

Theo PT: \(n_{H_2}=\dfrac{1}{2}n_{HCl}=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{H_2}=0,1.24,79=2,479\left(l\right)\)