1 vật có thể tích 300cm3 khối lượng của vật này là 270g . Vật này là đặc hay rỗng nếu rỗng hãy tính thể tích phần rỗng đó biết khối lượng riêng của nhôm là 2700kg/m3 giải giùm mik vs mik đang cần gấp
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Ta có $V=150cm^3=0,00015m^3$ và trọng lượng riêng của sắt $d=78000N/m^3$.
A) Tính trọng lượng và khối lượng$P=d\cdot V$
$=78000\cdot0,00015$
$=11,7N$
Ta có $P=10m$
$\Rightarrow m=\dfrac{P}{10}$
$=\dfrac{11,7}{10}$
$=1,17kg$
Vậy trọng lượng quả nặng là $11,7N$, khối lượng là $1,17kg$.
B) Các lực tác dụng lên quả nặngCó 2 lực tác dụng lên quả nặng:
- Trọng lực $P$ của Trái Đất.
- Lực căng dây $T$ của sợi dây.
C) Phương và chiều của các lực- Trọng lực $P$: phương thẳng đứng, chiều từ trên xuống dưới.
- Lực căng dây $T$: phương thẳng đứng, chiều từ dưới lên trên.
D) Độ lớn các lựcQuả nặng được treo thăng bằng nên:
$T=P$
$\Rightarrow T=11,7N$
Vậy:
$P=11,7N$
$T=11,7N$.
Đáp số: $P=T=11,7N$; $m=1,17kg$.
a) Gọi trọng lượng vật khi nhúng vào nước là \(P'=3,4N\)
Lực đẩy Ác - si - mét tác dụng lên vật là : \(F_A=P-P'=3,9-3,4=0,5\left(N\right)\)
b) Trọng lượng riêng của vật là : \(F_A=d.V\Rightarrow d=\frac{F_A}{V}=\frac{0,5}{10000}=0,00005\left(\frac{N}{m^3}\right)\)
khi một vật lên một trăng thì sẽ 6 lần khối lượng
120:6=20[kg]=200N