Bài toán: Lúc 6 giờ hai người từ A và B cách nhau 15km cùng đi về C. Hỏi hai xe gặp nhau lúc mấy giờ biết người đi từ A với vận tốc 50km/giờ, người đi từ B với vận tốc bằng 4/5 vận tốc người đi từ A?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Gọi vận tốc của người thứ nhất là x(km/h)
(Điều kiện: x>0)
Vận tốc của người thứ hai là 7-x(km/h)
Sau 1 giờ, hai người đi được: 15:3=5(km)
Do đó, ta có:
\(x^2+\left(7-x\right)^2=5^2\)
=>\(2x^2-14x+49-25=0\)
=>\(2x^2-14x+24=0\)
=>\(x^2-7x+12=0\)
=>(x-3)(x-4)=0
=>x=3(nhận) hoặc x=4(nhận)
Vậy: Sẽ có 2 trường hợp:
TH1: Vận tốc của người thứ nhất là 3km/h; vận tốc của người thứ hai là 4km/h
TH2: Vận tốc của người thứ nhất là 4km/h; vận tốc của người thứ hai là 3km/h
Đáp án C
- Tổng vận tốc củaa 2 người là:
70 : 2 = 35 (km/h).
- Vận tốc của người đi từ A là:
35 – 15 = 20 (km/h)
Vận tốc của người B là 15*4/3=20km/h
Hai xe gặp nhau sau:
70/(15+20)=2h
Vận tốc người B là 15*4/3=20(km/h)
Hai xe gặp nhau sau:
70/(20+15)=2(h)
tổng vận tốc của hai người nhân với thời gian hai người gặp nhau là ra bạn nhé !!!!
Tổng vận tốc của hai người là :
15 + 45 = 60 (km/h)
Sau số thời gian hai người gặp nhau là :
60 : 60 = 1 (giờ)
)v1= S1/v1= 15/3= 5km/h
v2= s2/v2=4/0.5=8km/h
nguoi 2 chay nhanh hon vi v2>v1
b)
s1= v1*t=5*2=10 km
s2=v2*t=8*2=16 km
s=s1-s2=16-10=6 km
c)thoi gian 2 nguoi gap nhau
t=s/(v1+v2)=11/(5+8)=11/13 (gio)
diem do cach a
s1= v1*t=5* 11/13 = 55/13 km
d)
s1= v1*t =5*3=15km
s2= v2*t =8*3=24km
2 nguoi do cach nhau S= S1+ S2 -11=28 km
Vận tốc người thứ nhất là 17,5 km/h
.............................hai là 7,5 km/h

Giải:
Vận tốc của người B là:
50 x \(\frac45\) = 40 (km/h)
Thời gian hai người gặp nhau là:
15:(50 - 40) = 1,5 (giờ)
Hai người gặp nhau lúc:
6 giờ + 1,5 giờ = 7,5 giờ
7,5 giờ = 7 giờ 30 phút
Đáp số: 7 giờ 30 phút
Vận tốc của người đi từ B:
50 × 4 : 5 = 40 (km/giờ)
Hiệu vận tốc hai xe:
50 - 40 = 10 (km/giờ)
Thời gian người đi từ A đi từ lúc khởi hành đến khi gặp người đi từ B:
15 : 10 = 1,5 (giờ)
Hai xe gặp nhau lúc:
6 + 1,5 = 7,5 (giờ) = 7 giờ 30 phút