Bài 4: Quãng đường AB dài 200 km. Cùng lúc một xe máy đi từ A đến B và một ô tô đi từ B đến A. Xe máy và ô tô gặp nhau tại điểm C cách A 120 km. Nếu xe máy khởi hành sau ô tô 1 giờ thì gặp nhau tại điểm D cách C 24 km. Tính vận tốc của ô tô và xe máy.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Thời gian ô tô đi đến B là:
200 : 50 = 4 ( giờ)
Khi ô tô đến B thì xe máy cách A số km là:
4 x 45 = 180 (km)
Đ/S : 180 km
Thời gian xe máy đi hết quãng đường AB là :
75 : 15 = 5 ( giờ )
Thời gian ô tô đi hết quãng đường AB là :
75 : 25 = 3 ( giờ )
Thời gian xe mãy đi hết quãng đường gấp thời gian ô tô số lần là :
5 : 3 = 5/3 ( lần )
Đáp số : 5/3 lần
Thời gian xe máy đi hết quãng đường AB là :
75 : 15 = 5 ( giờ )
Thời gian ô tô đi hết quãng đường AB là :
75 : 25 = 3 ( giờ )
Thời gian xe máy đi hết quãng đường gấp thời gian ô tô số lần là :
5 : 3 = 5/3 ( lần )
Đáp số : 5/3 lần
Gọi quãng đường $AB$ là $x$ (km).
Thời gian xe máy đi từ $A$ đến $B$ là: $\dfrac{x}{30}$ (giờ)
Sau khi đi được nửa quãng đường, ô tô tăng vận tốc thêm $5km/h$ nên:
- Nửa quãng đường đầu ô tô đi với vận tốc $45km/h$
- Nửa quãng đường sau ô tô đi với vận tốc: $45 + 5 = 50km/h$
Thời gian ô tô đi nửa quãng đường đầu là: $\dfrac{x/2}{45} = \dfrac{x}{90}$ (giờ)
Thời gian ô tô đi nửa quãng đường sau là: $\dfrac{x/2}{50} = \dfrac{x}{100}$ (giờ)
Tổng thời gian ô tô đi là: $\dfrac{x}{90} + \dfrac{x}{100}$
Ô tô đến sớm hơn xe máy $2$ giờ $20$ phút: $2$ giờ $20$ phút $= 2 + \dfrac{20}{60} = \dfrac{7}{3}$ giờ.
Theo đề bài: $\dfrac{x}{30} - \left(\dfrac{x}{90} + \dfrac{x}{100}\right) = \dfrac{7}{3}$
Quy đồng: $\dfrac{30x - 10x - 9x}{900} = \dfrac{7}{3}$
$\dfrac{11x}{900} = \dfrac{7}{3}$ $33x = 6300$
$x = \dfrac{6300}{33}$
$x \approx 190,9$
Vậy quãng đường $AB \approx 191km$.
a) Thời gian anh đi xe máy :
\(t=s:v=12:12=1\left(h\right)\)
Thời gian đi ô tô trên nửa quãng sau :
\(t=s:v=\left(40-12\right):28=1\left(h\right)\)
b) Vận tốc tb trên cả quãng đường :
\(v_{tb}=\dfrac{s_1+s_2}{t_1+t_2}=\dfrac{40}{1+1}=20\left(\dfrac{km}{h}\right)\)
\(a,t_1=\dfrac{s_1}{v_1}=\dfrac{12}{12}=1\left(h\right)\\ t_2=\dfrac{s_2}{v_2}=\dfrac{40-12}{14}=2\left(h\right)\\b,v_{tb}=\dfrac{s_{AB}}{t_1+t_2}=\dfrac{40}{1+2}=\dfrac{40}{3}=13,3333333333\left(\dfrac{km}{h}\right)\)
Gọi quãng đường $AB$ là $x$ (km).
Thời gian xe máy đi từ $A$ đến $B$ là: $\dfrac{x}{30}$ (giờ)
Ô tô đi nửa quãng đường đầu với vận tốc $45km/h$ nên thời gian đi là: $\dfrac{\frac{x}{2}}{45} = \dfrac{x}{90}$ (giờ)
Nửa quãng đường còn lại ô tô đi với vận tốc: $45 + 5 = 50km/h$
Thời gian đi nửa quãng đường còn lại là: $\dfrac{\frac{x}{2}}{50} = \dfrac{x}{100}$ (giờ)
Tổng thời gian ô tô đi là: $\dfrac{x}{90} + \dfrac{x}{100}$
Ô tô đến sớm hơn xe máy $2$ giờ $20$ phút.
Đổi: $2$ giờ $20$ phút $= 2 + \dfrac{20}{60} = \dfrac{7}{3}$ giờ.
Theo đề bài: $\dfrac{x}{30} - \left(\dfrac{x}{90} + \dfrac{x}{100}\right) = \dfrac{7}{3}$
Quy đồng: $\dfrac{30x - 10x - 9x}{900} = \dfrac{7}{3}$
$\dfrac{11x}{900} = \dfrac{7}{3}$
$33x = 6300$
$x = \dfrac{6300}{33}$
$x \approx 190,9$
Vậy quãng đường $AB$ dài khoảng $191km$.
Vận tốc xe máy là 51*2/3=34km/h
Hai xe gặp nhau sau:
15h15p-12h30p=11/4h
Độ dài AB là:
11/4(51+34)=233,75km
Gọi vận tốc của ô tô và xe máy lần lượt là x(km/h) và y(km/h)
(Điều kiện: x>0;y>0)
Độ dài quãng đường từ B đến chỗ gặp là 200-120=80(km)
Thời gian xe máy đi từ A đến C là \(\frac{120}{x}\) (giờ)
Thời gian ô tô đi từ B đến C là \(\frac{80}{y}\) (giờ)
Vì hai xe xuất phát cùng lúc nên \(\frac{120}{x}=\frac{80}{y}\)
=>\(\frac{3}{x}=\frac{2}{y}\)
=>2x=3y
=>x=1,5y
Sau 1 giờ, ô tô đi được: \(x\cdot1=x\left(\operatorname{km}\right)\)
=>Tổng độ dài quãng đường còn lại là 200-x(km)
Điểm D cách điểm C 24km nên DC=24km
Vì xe máy khởi hành sau xe ô tô nên xe ô tô sẽ đi được quãng đường dài hơn xe máy đi
=>Điểm D cách A là 120-24=96(km)
AD+DB=AB
=>DB=AB-AD=200-96=104(km)
Thời gian ô tô đi từ B đến D là: \(\frac{104}{x}\left(giờ\right)\)
Thời gian xe máy đi từ A đến D là \(\frac{96}{y}\) (giờ)
Vì ô tô khởi hành trước xe máy 1 giờ nên ta có:
\(\frac{104}{x}-\frac{96}{y}=1\)
=>\(\frac{104}{x}-\frac{96}{1,5x}=1\)
=>\(\frac{104}{x}-\frac{64}{x}=1\)
=>\(\frac{40}{x}=1\)
=>x=40(nhận)
=>\(y=1,5\cdot40=60\) (nhận)
vậy: Vận tốc của xe máy là 60km/h
Vận tốc của ô tô là 40km/h