K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

30 tháng 9 2023

Số hạt neutron trong 1 mol  là: 1.6,022.1023 = 6,022.1023 (hạt)

⇒ Khối lượng của 1 mol neutron là: 6,022.1023.1,6748.10-24 ≃ 1 (g)

4 tháng 11 2023

Ta có:

   + Khối lượng nguyên tử = số proton + số neutron + số electron. 0,00055 = Z + N + 0,00055.Z  ≈ Z + N

   + Số khối nguyên tử = số proton + số neutron = Z + N

Như vật khối lượng (gần đúng, theo amu) và số khối của nguyên tử có thể coi là bằng nhau.

26 tháng 10 2023

Đáp án: A

26 tháng 10 2023

Câu 1: Trong nguyên tử, loại hạt nào có khối lượng không đáng kể so với các hạt còn lại?  A. electron.                B. neutron và electron.             C. neutron.                    D. proton. 

9 tháng 9 2021

\(m_{Cl_2}=1.71=71\left(g\right)\)

\(m_{CH_4}=1.16=16\left(g\right)\)

\(m_{CO_2}=1.44=44\left(g\right)\)

\(m_{K_2O}=1.94=94\left(g\right)\)

\(m_{Fe_2O_3}=1.160=160\left(g\right)\)

\(m_{CuSO_4}=1.160=160\left(g\right)\)

\(m_{NaOH}=1.40=40\left(g\right)\)

\(m_{Fe\left(NO_3\right)_2}=1.242=242\left(g\right)\)

\(m_{Fe\left(OH\right)_2}=1.90=90\left(g\right)\)

\(m_{KNO_3}=1.101=101\left(g\right)\)

\(m_{CaCO_3}=0,1.100=10\left(g\right)\)

\(m_{H_2O}=0,5.18=9\left(g\right)\)

\(m_{CuO}=0,15.80=12\left(g\right)\)

Fe(NO3)2 có KL mol là 180 g/mol em ơi

14 tháng 12 2022

bn tách nhỏ từng bài ra

14 tháng 12 2022

Anh có làm rồi em hi

1 tháng 12 2021

\(m_{O_2}=0,5.32=16\left(g\right)\\ n_C=\dfrac{6}{12}=0,5\left(mol\right)\\ 3.C.192\left(g\right)\\n_{N_2}=\dfrac{11,2}{22,4}=0,5\left(mol\right)\\ V_{Cl_2\left(\text{đ}ktc\right)}=0,05.22,4=1,12\left(l\right)\\ 3.b.4,48\left(l\text{í}t\right) \)

1 tháng 12 2021

 2. Tính số mol của 6g cacbon C ? 

\(n_C=\dfrac{6}{12}=0,5\left(mol\right)\)

3. Tính khối lượng của 1,2 mol CuSO4 ?

a/ 180g

b/ 190g

c/ 192g 

\(m_{CuSO_4}=1,2.160=192\left(g\right)\)

1. Tính số mol của 11,2 lít khí nitơ N2 ở đktc ?

\(n_{N_2}=\dfrac{11,2}{22,4}=0,5\left(mol\right)\)

2. Tính thể tích ở đktc của 0,05 mol khí clo Cl2 ?

\(V_{Cl_2}=0,05,22,4=1,12\left(l\right)\)

3. Thể tích của 0,2 mol khí nitơ ở đktc là bao nhiêu?

a/ 3,36 lit

b/ 4,48 lít

\(V_{N_2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

c/ 5,6 lít

BT
30 tháng 12 2020

m= n.M 

=> mO2 = 0,15.32= 4,8 gam

mNaOH = 0,4.40 = 16 gam

nCO2 = \(\dfrac{1,68}{22,4}\)= 0,075 mol => mCO2 = 0,075.44 = 3,3 gam