Một thùng khẩu trang có trọng lượng 25N. Khối lượng của thùng khẩu trang đó là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Đợt thứ nhất và đợt thứ hai đã làm được:
\(\dfrac{25}{100}+\dfrac{4}{7}.\left(1-\dfrac{25}{100}\right)=\dfrac{1}{4}+\dfrac{4}{7}.\dfrac{3}{4}=\dfrac{1}{4}+\dfrac{3}{7}=\dfrac{19}{28}\)
Phần còn lại của đợt thứ 3 chiếm:
\(1-\dfrac{19}{28}=\dfrac{9}{28}\)
Số khẩu trang phải làm cả ba đợt:
\(180:\dfrac{9}{28}=560\) (cái)
Gọi \(x\left(x>0\right)\) là tổng số thung khâu trang mà tổ công nhân phải sản xuất trong cả 3 đợt
Đợt thứ 1, sản xuất 25% số thùng khẩu trang : \(25\%x\) \(=\dfrac{1}{4}x\)
Đợt thứ 1, sản xuất \(\dfrac{4}{7}\) số thùng khẩu trang còn lại : \(\dfrac{4}{7}.\left(x-\dfrac{1}{4}x\right)=\dfrac{4}{7}x-\dfrac{1}{7}x=\dfrac{3}{7}x\)
Theo đề bài , ta có :
\(\dfrac{1}{4}x+\dfrac{3}{7}x+180=x\)
\(\Leftrightarrow\dfrac{1}{4}x+\dfrac{3}{7}x-x=180\)
\(\Leftrightarrow x\left(\dfrac{1}{4}+\dfrac{3}{7}-1\right)=180\)
\(\Leftrightarrow x.\dfrac{9}{28}=180\)
\(\Leftrightarrow x=560\left(n\right)\)
Vậy ...
Gọi số khẩu trang được sản xuất trong cả 3 đợt là x ( x > 0)
Số khẩu trang được sản xuất trong đợt 1 là: 25%x = \(\dfrac{1}{4}x\)
Số khẩu trang được sản xuất trong đợt 2 là: \(\dfrac{4}{7}\left(x-\dfrac{1}{4}x\right)=\dfrac{4}{7}.\dfrac{3}{4}x=\dfrac{3}{7}x\)
Số khẩu trang được sản xuất trong cả 3 đợt là biểu thức:
\(\dfrac{1}{4}x+\dfrac{3}{7}x+180=x\)
\(\dfrac{-9}{28}x=-180\)
\(x=560\) khẩu trang
Vậy số khẩu trang được sản xuất trong cả 3 đợt là 560 khẩu trang
Số khẩu trang đã phát là:
\(120-49=71\)(chiếc)
Số khẩu trang đã phát bằng số phần số khẩu trang ban đầu là:
\(71\div120=\frac{71}{120}\)
Gọi số thùng khẩu trang xí nghiệp dự định sản xuất là x(thùng)
(ĐIều kiện: x∈N*)
Số thùng khẩu trang thực tế xí nghiệp sản xuất được là x+255(thùng)
Thời gian hoàn thành là 30-3=27(ngày)
Số thùng khẩu trang xí nghiệp dự định sản xuất trong mỗi ngày là:
\(\frac{x}{30}\) (thùng)
Số thùng khẩu trang xí nghiệp thực tế sản xuất trong mỗi ngày là:
\(\frac{x+255}{27}\) (thùng)
Mỗi ngày vượt 15 thùng so với dự kiến nên ta có:
\(\frac{x+255}{27}-\frac{x}{30}=15\)
=>\(\frac{10\left(x+255\right)-9x}{270}=15\)
=>x+2550=15*270=4050
=>x=4050-2550=1500(nhận)
Vậy: số thùng khẩu trang xí nghiệp dự định sản xuất là 1500(thùng)
Gọi số thùng khẩu trang xí nghiệp dự định sản xuất ban đầu là x(thùng)
(Điều kiện: x∈N*)
Số thùng khẩu trang thực tế xí nghiệp sản xuất được là x+255(thùng)
Số thùng khẩu trang mỗi ngày xí nghiệp dự định sản xuất là;
\(\frac{x}{30}\) (thùng)
Số ngày hoàn thiện thực tế là 30-3=27(ngày)
Số thùng khẩu trang mỗi ngày thực tế xí nghiệp sản xuất được là:
\(\frac{x+255}{27}\) (thùng)
Thực tế mỗi ngày vượt 15 thùng nên ta có:
\(\frac{x+255}{27}-\frac{x}{30}=15\)
=>\(\frac{10\left(x+255\right)-9x}{270}=15\)
=>x+2550=4050
=>x=4050-2550=1500(nhận)
Vậy: số thùng khẩu trang xí nghiệp dự định sản xuất ban đầu là 1500(thùng)
Gọi số thùng khẩu trang xí nghiệp định sản xuất là x(thùng)
(ĐK: \(x\in Z^+\))
Thời gian dự kiến ban đầu sẽ sản xuất xong là \(\dfrac{x}{30}\left(ngày\right)\)
Số thùng khẩu trang thực tế đã làm được là x+255(thùng)
Thời gian thực tế hoàn thành công việc là \(\dfrac{x+255}{27}\left(ngày\right)\)
Vì mỗi ngày vượt khoảng 15 thùng nên ta có:
\(\dfrac{x+255}{27}-\dfrac{x}{30}=15\)
=>\(\dfrac{x}{27}+\dfrac{85}{9}-\dfrac{x}{30}=15\)
=>\(\dfrac{10x-9x}{270}=15-\dfrac{85}{9}=\dfrac{50}{9}\)
=>\(\dfrac{x}{270}=\dfrac{50}{9}\)
=>\(x=\dfrac{50}{9}\cdot270=1500\left(nhận\right)\)
Vậy: Xí nghiệp dự định sản xuất 1500 thùng
\(P=10m=>m=\dfrac{P}{10}=\dfrac{25}{10}=2,5\left(kg\right)\)
Khối lượng khẩu trang đó là :
\(0,102\times25=2,55\left(kg\right)\)