Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
gọi t (h) là thời gian cá voi sát thủ gặp hải cẩu
quãng đường cá voi sát thủ gặp hải cẩu cách vị trí cá voi là: 42t (km)
quãng đường hải cẩu gặp cá voi sát thủ cách vị trí cá voi là: 36t + 12 (km)
quãng đường gặp nhau cách vị trí cá voi là như nhau nên
42t = 36t + 12 ⇔42t - 36t = 12
⇒ t x (42 - 36) = 12 ⇒ t = 2 (giờ)
sau 2h thì cá voi sát thủ được thưởng thức bữa trưa của mình
Công nâng vật lên cao:
\(A_i=P\cdot h=10m\cdot h=10\cdot50\cdot2=1000J\)
Chiều dài mặt phẳng nghiêng:
\(s=\dfrac{A}{F_k}=\dfrac{1000}{125}=8m\)
Công toàn phần:
\(A_{tp}=\left(F_k+F_{ms}\right)\cdot s=\left(125+175\right)\cdot8=2400J\)
Hiệu suất mặt phẳng nghiêng:
\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}\cdot100\%=\dfrac{1000}{2400}\cdot100\%=41,67\%\)
Công có ích gây ra là
\(A_i=P.h=10m.h=10.50.2=1000\left(J\right)\)
Công khi có ma sát gây ra là
\(A_{ms}=F.s=175.2=350\left(J\right)\)
Công toàn phần
\(A_{tp}=A_i+A_{ms}=1000+350=1350\left(J\right)\)
Hiệu suất
\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}.100\%=\dfrac{1000}{1350}.100\%=74\%\)
- Trọng lực của vật: P = 10.m = 10. 50 = 500 N
- Để nâng vật lên cao h = 2 m ta phải thực hiện một công A = P.h = 500.2 = 1000 J
- Do không có ma sát nên ta thực hiện một lực kéo 125 N. Vậy chiều dài mặt phẳng nghiêng là: s = 1000/125 = 8m
- Công thực tế là: A t p = 175.8 = 1400 J
- Hiệu suất của mặt phẳng nghiêng:

⇒ Đáp án C
a)
Buổi chiều bán được số kg cá là:
\(1234+567=1801\left(kg\right)\)
Buổi tối bán được số kg cá là:
\(1801+23=1824\left(kg\right)\)
b)
Cả 3 buổi bán được số kg cá là:
\(1234+1801+1824=4859\left(kg\right)\)
Đáp số : \(\text{a) Buổi sáng : 1234kg cá , Buổi chiều : 1801 kg cá , Buổi tối : 1824 kg cá }\)
\(\text{b) 4859 kg cá}\)
Công có ích gây ra là
\(A_i=P.h=10m.h=10.100.2=2000\left(J\right)\)
Chiều dài mặt phẳng nghiêng là
\(l=\dfrac{A_i}{F}=\dfrac{2000}{125}=16\left(m\right)\)
Công do ma sát gây ra là
\(A_{ms}=F_{ms}l=175.16=2800\left(J\right)\)
Công toàn phần sinh ra là
\(A_{tp}=A_i+A_{ms}=2000+2800=4800\left(J\right)\)
Hiệu suất mặt phẳng nghiêng là
\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}.100\%=\dfrac{2000}{4800}.100\%=41,\left(6\right)\%\)
Tỉ lệ giữa giữa số thóc với số gạo là:
100 : 62 = 50/31
Để xát được 155kg gạo cần số thóc là:
155 . 50/31 = 250 (kg thóc)
Đáp số: 250 kg thóc

Cá voi sát thủ là thành viên lớn nhất hiện còn tồn tại của họ cá heo. Con đực thông thường dài từ 6–8 m, nặng hơn 6 tấn (khoảng 5,9-6,5 tấn). Con cái nhỏ hơn, thường dài 5–7 m, nặng khoảng 3-4 tấn. Con đực lớn nhất được ghi nhận có chiều dài 9,8 m, nặng hơn 10 tấn; trong khi con cái lớn nhất là 8,5 m, nặng 7,5 tấn.
haha dân copy mạng há há