Phải pha bao nhiêu lít nước ở 20'C vào 3 lít nước ở 100'C để nước pha có nhiệt độ là 40'C.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Ta có pt cân = nhiệt:
Q1 tỏa= Q2 thu
m1.c1.(t1-t)=m2.c2.(t-t2)
3.4200(100-40)=m2.4200(40-20)
m2=9
\(Q_{thu}=Q_{tỏa}\)
\(\Leftrightarrow m_1c_1\left(40-20\right)=m_2c_2\left(100-40\right)\)
\(\Leftrightarrow50.m_1.20=50.m_2.60\)
\(\Leftrightarrow20m_1=60m_2\Rightarrow m_2=\dfrac{20m_1}{60}=\dfrac{m_1}{3}\)
mà \(m_1+m_2=50kg\)
ta có \(m_1+\dfrac{m_1}{3}=50\Leftrightarrow\cdot\dfrac{3m_1+m_1}{3}=50\)
\(\Leftrightarrow4m_1=50.3=150\)
\(=>m_1=37,5kg\)
\(=>m_2=12,5kg\)
Vậy phải pha 37,5 lít nước ở nhiệt độ 20oC và 12,5 lít ở nhiệt độ 100oC.
T1 = 200C; m1
T2 = 1000C; V2 = 31
m2 = 3kg
T = 400C; c = 4200J/kg.K
V1 = 1.99 l
Khi đổ nước ở 20oC vào nước ở 100oC thì nước ở 100oC sẽ truyền nhiệt lượng cho nước ở 20oC, nhiệt độ cân bằng là t = 40oC
Nhiệt lượng nước ở 20oC thu vào để tăng nhiệt độ từ nhiệt độ t1 lên t
là:
Nhiệt lượng nước ở 100oC tỏa ra khi hạ nhiệt độ từ t2 xuống t là:
Theo phương trình cân bằng nhiệt:
Thể tích nước ở 20oC cần rót vào là:
V1 = D.m1 = 1.99 (I).
sai có 2 khối lượng được thứ nhất đó là khối lượng nước pha ở nhiệt độ 20độc gọi o,thứ hai đó là khối lượng nước pha ở nhiệt độ40 gọi y
ta có o+y=16
dựa Qthu=Qtoa ok
thể tích thứ nhất là bao nhiêu
thể tích thứ hai là bao nhiêu
ta có phương trình cân bằng nhiệt:
m1.c1.(t1 - t)=m2.c2.(t - t2)
2.4200.(t1 - 40) = 5.4200.(40 - 20)
8400.(t1 - 40) = 420000
t1 - 40 = 50
t1 = 90 độ C

Tóm tắt:
\(t_1=20^oC\\ t_2=100^oC\\ t=40^oC\\ V_2=3\left(l\right)=>m_2=3\left(kg\right)\\ c=4200\dfrac{J}{kg}.K\\ ------------------\\ V_1=?\left(l\right)\)
Giaỉ:
Theo PT cân bằng nhiệt, ta có:
\(Q_{thu}=Q_{tỏa}\\ < =>m_1.c.\left(t-t_1\right)=m_2.c.\left(t_2-t\right)\\ < =>4200m_1\left(40-20\right)=3.4200.\left(100-40\right)\\ < =>84000m_1=756000\\ =>m_1=\dfrac{756000}{84000}=9\left(kg\right)\)
\(=>V_1=9\left(l\right)\)
@phynit