Cho 13g 1 kim loại M có hoá trị 2 tác dụng vừa đủ với dung dịch HCL 2M. Sau phản ứng thu đc 4,958l khí H2 ( ở điều kiện chuẩn.
a. Tìm kim loại M
b. Tính Vhcl
c. Tính khối lượng muối
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
2, We should raise funds for homeless people.
3, Mr Robert taught Maths very well.
4, If you follow the escape plan strictly, you will be safe.
5, My sister prefers watching basketball to playing it.
6, I have an English class until 5p.m tomorrow.
7, Unless he leaves me alone, I'll call the police.
8, Why don't we have a picnic in the park on the weekend?
2 We should raise funds for homeless people
3 Mr. Robert taught Maths well
4 If you follow the escape plan strictly, you will be safe
5 My sister prefers watching basketball to playing it
6 I have an English class until 5 p.m tomorrow.
7 Unless he leaves me alone, I'll call the police
8 Why don't we have a picnic in the park on the weekend
If we recycle more and plant more trees, our Earth will be cleaner and greener.
If we recycle more and plant more trees, our earth is cleaner and greener
Câu 1. Bài thơ Đưa đò của Hồ Xuân Hương là một tác phẩm tiêu biểu thể hiện phong cách thơ độc đáo, vừa trữ tình vừa mang tính trào phúng của bà, qua hình ảnh người lái đò và cảnh đưa đò, tác giả đã gợi lên bức tranh sinh hoạt quen thuộc nhưng ẩn chứa nhiều ý nghĩa sâu xa, hình ảnh con đò, bến nước không chỉ là cảnh thực mà còn mang ý nghĩa biểu tượng cho cuộc đời, cho những mối quan hệ tình cảm, đặc biệt là thân phận người phụ nữ trong xã hội xưa, giọng thơ vừa nhẹ nhàng vừa mỉa mai kín đáo thể hiện thái độ phê phán xã hội phong kiến với những ràng buộc khắt khe, đồng thời bộc lộ khát vọng tự do, hạnh phúc của con người, qua đó cho thấy tài năng sử dụng ngôn ngữ giàu hình ảnh, đa nghĩa và nghệ thuật ẩn dụ đặc sắc của Hồ Xuân Hương.
PT: \(4Fe\left(NO_3\right)_3\underrightarrow{t^o}2Fe_2O_3+12NO_2+3O_2\)
a, \(n_{Fe\left(NO_3\right)_3}=\dfrac{121}{242}=0,5\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{NO_2\left(LT\right)}=3n_{Fe\left(NO_3\right)_3}=1,5\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{O_2\left(LT\right)}=1,5.24,79=37,185\left(l\right)\)
\(\Rightarrow H\%=\dfrac{24,79}{37,185}.100\%\approx66,67\%\)
b, \(n_{NO_2}=\dfrac{24,79}{24,79}=1\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{O_2}=\dfrac{1}{4}n_{NO_2}=0,25\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{O_2}=0,25.24,79=6,1975\left(l\right)\)
c, \(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{1}{6}n_{NO_2}=\dfrac{1}{6}\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{Fe_2O_3}=\dfrac{1}{6}.160=\dfrac{80}{3}\left(g\right)\)
a, \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)
b, Ta có: \(n_{HCl}=\dfrac{49.15\%}{36,5}\approx0,2\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{H_2}=\dfrac{1}{2}n_{HCl}=0,1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{H_2}=0,1.24,79=2,479\left(l\right)\)
c, \(n_{Zn}=\dfrac{1}{2}n_{HCl}=0,1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{Zn}=0,1.65=6,5\left(g\right)\)
Ta có: dA/H2 = 7,5 ⇒ MA = 7,5.2 = 15 (g/mol)
\(\Rightarrow\dfrac{28n_{N_2}+2n_{H_2}}{n_{N_2}+n_{H_2}}=15\)
\(\Rightarrow n_{N_2}=n_{H_2}\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{N_2}=\dfrac{28n_{N_2}}{28n_{N_2}+2n_{H_2}}.100\%=\dfrac{28n_{N_2}}{28n_{N_2}+2n_{N_2}}.100\%\approx93,3\%\\\%m_{H_2}\approx6,7\%\end{matrix}\right.\)
a, \(n_{H_2}=\dfrac{4,958}{24,79}=0,2\left(mol\right)\)
PT: \(M+2HCl\rightarrow MCl_2+H_2\)
Theo PT: \(n_M=n_{H_2}=0,2\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow M_M=\dfrac{13}{0,2}=65\left(g/mol\right)\)
b, \(n_{HCl}=2n_{H_2}=0,4\left(mol\right)\Rightarrow V_{HCl}=\dfrac{0,4}{2}=0,2\left(l\right)\)
c, \(n_{ZnCl_2}=n_{H_2}=0,2\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{ZnCl_2}=0,2.136=27,2\left(g\right)\)