Cho 4,48l (đktc) hỗn hợp khí X gồm CH4, C2H4 tác dụng vừa đủ với 100g dung dịch Br2 thu được 18,8g đibrometan.
a/ Tính thành phần phần trăm theo V mỗi khí trong hỗn hợp X?
b/ Tính nồng độ % của dung dịch Br2 đã dùng?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Câu 1:
a.
$25x^2-10x+1=0$
$\Leftrightarrow (5x-1)^2=0\Leftrightarrow 5x-1=0$
$\Leftrightarrow x=\frac{1}{5}$
b.
$9x^4+8x^2-1=0$
$\Leftrightarrow (9x^4-x^2)+(9x^2-1)=0$
$\Leftrightarrow x^2(9x^2-1)+(9x^2-1)=0$
$\Leftrightarrow (9x^2-1)(x^2+1)=0$
$\Leftrightarrow (3x-1)(3x+1)(x^2+1)=0$
\(\Leftrightarrow \left[\begin{matrix} 3x+1=0\\ 3x-1=0\\ x^2+1=0\end{matrix}\right.\Leftrightarrow \Leftrightarrow \left[\begin{matrix} x=\frac{-1}{3}(\text{chọn})\\ x=\frac{1}{3}(\text{chọn})\\ x^2=-1<0(\text{loại})\end{matrix}\right.\)
c.
\(\left\{\begin{matrix}\ 2x-3y=1\\ -x+5y=3\end{matrix}\right.\Leftrightarrow \left\{\begin{matrix}\ 2x-3y=1\\ -2x+10y=6\end{matrix}\right.\)
$\Rightarrow (2x-3y)+(-2x+10y)=1+6$
$\Leftrightarrow 7y=7\Leftrightarrow y=1$
$x=5y-3=5-3=2$
Câu 3:
a. Bạn tự vẽ hình
b. PT hoành độ giao điểm $(P)$ và $(d)$:
$x^2=(2m+1)x+2$
$\Leftrightarrow x^2-(2m+1)x-2=0(*)$
Để $(d)$ cắt $(P)$ tại 2 điểm phân biệt $A(x_1,y_1), B(x_2,y_2)$ thì PT $(*)$ phải có 2 nghiệm phân biệt $x_1,x_2$
Điều này xảy ra khi: $\Delta=(2m+1)^2+8>0$
$\Leftrightarrow m\in\mathbb{R}$
Áp dụng định lý Viet:
\(\left\{\begin{matrix} x_1+x_2=2m+1\\ x_1x_2=-2\end{matrix}\right.\)
Khi đó:
$x_1^2+x_2^2=13$
$\Leftrightarrow (x_1+x_2)^2-2x_1x_2=13$
$\Leftrightarrow (2m+1)^2-2(-2)=13$
$\Leftrightarrow (2m+1)^2+4=13$
$\Leftrightarrow (2m+1)^3=9\Leftrightarrow 2m+1=\pm 3$
$\Leftrightarrow m=1$ hoặc $m=-2$ (tm)
Pt có nghiệm khi:
\(\Delta=49-4\left(m-2\right)\ge0\)
\(\Leftrightarrow57-4m\ge0\)
\(\Rightarrow m\le\dfrac{57}{4}\)

Có vẻ đề bài bị lỗi hiện thị em ạ, em xem lại nhé.
a, \(C_2H_4+Br_2\rightarrow C_2H_4Br_2\)
Ta có: \(n_{C_2H_4Br_2}=\dfrac{18,8}{188}=0,1\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{C_2H_4}=n_{Br_2}=n_{C_2H_4Br_2}=0,1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%V_{C_2H_4}=\dfrac{0,1.22,4}{4,48}.100\%=50\%\\\%V_{CH_4}=50\%\end{matrix}\right.\)
b, \(C\%_{Br_2}=\dfrac{0,1.160}{100}.100\%=16\%\)