Cho 3,2 gam NaOH tan hoàn toàn vào nước thu được 800ml dd D.
a)Tính nồng độ mol/l của dd D và giá trị pH của dd này ?
b)Tính khối lượng dd CuSO4 2% đủ tác dụng 50ml dd D
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
a) nNaOH =0,08 mol
CmNaOH = CmOH- = 0,08/0,8 = 0,1 mol/l
CmH+ = 10^-14/0,1 = 10^-13 mol/l
=>pH = 13
b) nNaOH = 0,1x0,05 =0,005 mol
Cu2+ + 2OH- ---->Cu(OH)2
0,0025<---0,005
mCuSO4 = 0,0025x160 = 0,4 g
mDD=(mCuSO4x100%)/C% = 20 g