Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp chứa 4,6 gam Na và m gam Mg trong khí Oxygen vừa đủ tạo ra hỗn hợp sản phẩm A . Cho A vào 300g dung dịch HNO3 6,3% vừa đủ tạo sản phẩm muối và nước .
a. Gọi tên các chất trong A và các muối đã sinh ra
b. Tính m
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Hỗn hợp khí thu được gồm: CO và CO2
Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{CO}+n_{CO_2}=\dfrac{4,958}{24,79}=0,2\\28n_{CO}+44n_{CO_2}=19.2.0,2\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{CO}=0,075\left(mol\right)\\n_{CO_2}=0,125\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
PT: \(C+\dfrac{1}{2}O_2\underrightarrow{t^o}CO\)
\(C+O_2\underrightarrow{t^o}CO_2\)
Theo PT: \(n_C=n_{CO}+n_{CO_2}=0,2\left(mol\right)\)
⇒ mC = 0,2.12 = 2,4 (g)
a, X là Aluminium oxide (Al2O3)
b, Ta có: \(n_{Al}=\dfrac{8,1}{27}=0,3\left(mol\right)\)
PT: \(4Al+3O_2\underrightarrow{t^o}2Al_2O_3\)
\(Al_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\)
Theo PT: \(n_{Al_2O_3}=\dfrac{1}{2}n_{Al}=0,15\left(mol\right)\)
Ta có: nH2SO4 = 0,4.1,5 = 0,6 (mol)
Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,15}{1}< \dfrac{0,6}{3}\), ta được H2SO4 dư.
Theo PT: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Al_2\left(SO_4\right)_3}=n_{Al_2O_3}=0,15\left(mol\right)\\n_{H_2SO_4\left(pư\right)}=3n_{Al_2O_3}=0,45\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
⇒ nH2SO4 (dư) = 0,6 - 0,45 = 0,15 (mol)
\(\Rightarrow C_{M_{H_2SO_4}}=C_{M_{Al_2\left(SO_4\right)_3}}=\dfrac{0,15}{0,4}=0,375\left(M\right)\)
chào bạn Nguyễn trọng phúc
Ồ, xin lỗi nhé, mình đang làm những bài tập lớp 4 mà lại làm bẩn tay người khác à? Có lẽ mình cần phải học thêm cách không làm người ta cảm thấy khó chịu. Nhưng nếu bạn có câu hỏi thật sự cần giải đáp, cứ nói, mình sẽ giúp đỡ hết mình, đừng ngại nhé!"
Chuyến tham quan thành xương giang của em là một trải nghiệm đáng nhớ. Thành Xương Giang nằm ở tỉnh Bắc Giang, Việt Nam, và được biết đến với cảnh quan thiên nhiên tuyệt đẹp và những di tích lịch sử quan trọng.
Chúng tôi bắt đầu chuyến đi từ thành phố Hà Nội và mất khoảng 2 giờ lái xe để đến đến Thành Xương Giang. Khi đến nơi, chúng tôi đã được chào đón bởi khung cảnh hùng vĩ của dãy núi và sông Xương Giang chảy qua.
Điểm đến đầu tiên của chúng tôi là Đền Bà Chúa Kho, một ngôi đền cổ được xây dựng vào thế kỷ thứ 10. Đền nằm trên đỉnh núi cao, từ đó chúng tôi có thể ngắm nhìn toàn cảnh của thành phố và sông Xương Giang. Đền Bà Chúa Kho còn được biết đến với lễ hội Bà Chúa Kho diễn ra vào tháng 2 âm lịch hàng năm, thu hút rất đông du khách đến tham dự.
Tiếp theo, chúng tôi đi tham quan Cổng Trời Xương Giang, một công trình kiến trúc độc đáo và ấn tượng. Cổng Trời có hình dáng của một cánh cổng khổng lồ, được xây dựng bằng đá và có các họa tiết truyền thống. Từ đó, chúng tôi có thể ngắm nhìn toàn cảnh của thành phố và dãy núi xung quanh.
Sau đó, chúng tôi thăm quan Chùa Trung Sơn, một ngôi chùa cổ được xây dựng vào thế kỷ thứ 17. Chùa có kiến trúc độc đáo với nhiều tòa tháp và đền thờ. Chúng tôi đi vào trong chùa để tìm hiểu về lịch sử và tôn giáo của nơi này.
Cuối cùng, chúng tôi dừng chân tại bãi biển Xương Giang, nơi chúng tôi có thể thư giãn và tận hưởng không gian yên tĩnh. Bãi biển có cát trắng mịn và nước biển trong xanh, tạo nên một khung cảnh tuyệt đẹp.
Chuyến tham quan thành Xương Giang đã mang lại cho chúng tôi những trải nghiệm tuyệt vời và khám phá về văn hóa và thiên nhiên của vùng đất này. Chúng tôi rất hài lòng với chuyến đi và hy vọng có cơ hội trở lại thành Xương Giang trong tương lai.
Vậy khối lượng H2SO4 có tong 20g dung dịch H2SO4 98% là:
mct=C%. mdd100%=98%. 20100%=19,6(gam)
Đáp số: 19,6g
Khối lượng dung dịch H2SO4 làm 20 x 98% : 100% = 19,6 (gam)
Câu 1. Ông Giuốc đành mặc lễ phục vì quá ham học đòi làm sang, muốn trở thành người quý phái nên dễ bị phó may và thợ phụ tâng bốc, lợi dụng, ông chấp nhận mặc bộ lễ phục lố lăng đó vì tin rằng như thế sẽ làm mình sang trọng hơn.
Đoạn thơ "Đừng cãi nhau đừng đánh nhau nghe Con" của Nguyễn Khoa Điềm thể hiện tình yêu thương, sự hy sinh của cha mẹ dành cho con cái. Mở đầu là lời khuyên ân cần của cha mẹ, mong con sống bình yên và tránh xung đột. Dù gia đình nghèo khó, "Con có đói, áo Con có rách," nhưng cha mẹ vẫn khuyến khích con đi học, vì tri thức sẽ giúp con vượt qua mọi khó khăn. Cha mẹ tin rằng học vấn không phân biệt giàu nghèo và sẽ mở ra cơ hội cho tương lai.
Câu "Cha chỉ là nhà văn, Mẹ con là nhà giáo / Quanh năm suốt tuần chờ lương mua gạo" phản ánh sự vất vả của cha mẹ khi phải chắt chiu từng đồng để nuôi dưỡng con cái. Tuy nhiên, tình yêu thương và đạo đức mà họ truyền cho con sẽ là hành trang quý giá. Câu kết "Nhân nghĩa đủ cho Con" nhấn mạnh rằng tình cảm và giá trị đạo đức là nền tảng vững chắc giúp con trưởng thành.
Bài thơ gửi gắm thông điệp về sự quan trọng của giáo dục và tình yêu thương trong gia đình, dù hoàn cảnh khó khăn nhưng tình yêu và tri thức luôn là chìa khóa mở ra tương lai.
Câu 1. Khổ thơ đầu bài Quê hương của Tế Hanh đã tái hiện sinh động bức tranh làng chài ven biển với vẻ đẹp bình dị và tràn đầy sức sống, tác giả giới thiệu quê hương mình là một làng chài ven biển nơi người dân sống bằng nghề chài lưới, hình ảnh những chiếc thuyền ra khơi trong buổi sớm mai được miêu tả đầy hứng khởi, mạnh mẽ, gợi lên khí thế lao động hăng say của người dân, cánh buồm được so sánh như một mảnh hồn làng vươn ra biển lớn thể hiện niềm tự hào và tình yêu quê hương sâu sắc, qua đó khổ thơ không chỉ khắc họa cảnh đẹp thiên nhiên mà còn làm nổi bật vẻ đẹp con người lao động, đồng thời thể hiện tình cảm gắn bó, tha thiết của tác giả với quê hương mình.
Câu a.
Các chất trong A là:
Na2O, MgO
Các muối tạo thành khi cho A tác dụng với HNO3 là:
NaNO3, Mg(NO3)2
Giải thích:
Na và Mg cháy trong O2 tạo oxit kim loại tương ứng, sau đó oxit tác dụng với HNO3 tạo muối nitrat và nước
Câu b.
Khối lượng HNO3 có trong 300 g dung dịch 6,3% là:
m(HNO3) = 300 . 6,3 / 100 = 18,9 g
Số mol HNO3:
n(HNO3) = 18,9 / 63 = 0,3 mol
Na tạo Na2O:
4Na + O2 -> 2Na2O
n(Na) = 4,6 / 23 = 0,2 mol
Theo phương trình:
Na2O + 2HNO3 -> 2NaNO3 + H2O
0,2 mol Na tạo 0,1 mol Na2O
0,1 mol Na2O cần 0,2 mol HNO3
Vậy số mol HNO3 còn lại phản ứng với MgO là:
0,3 - 0,2 = 0,1 mol
Phương trình:
MgO + 2HNO3 -> Mg(NO3)2 + H2O
Suy ra:
n(MgO) = 0,1 / 2 = 0,05 mol
n(Mg) = 0,05 mol
Khối lượng Mg:
m = 0,05 . 24 = 1,2 g
Vậy:
m = 1,2 g