Một máy biến thế có cuộn sơ cấp 3 trong vòng cuộn thứ cấp 1500 vòng hiệu điện thế đặt hai đầu cuộn cuộn sơ cấp 220V tính hiệu điện thế hai đầu cuộn thứ cấp
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Gọi số công nhân dự định cần có là x(người) và số ngày dự kiến hoàn thành là y(ngày)
(Điều kiện: \(x\in Z^+;y>0\))
Nếu tăng thêm 10 công nhân thì công việc được hoàn thành sớm 2 ngày nên (x+10)(y-2)=xy
=>xy-2x+10y-20=xy
=>-2x+10y=20
=>x-5y=-10(1)
Nếu bớt đi 10 người thì công việc hoàn thành muộn hơn 3 ngày nên (x-10)(y+3)=xy
=>xy+3x-10y-30=xy
=>3x-10y=30(2)
Từ (1),(2) ta có hệ phương trình:
\(\left\{{}\begin{matrix}x-5y=-10\\3x-10y=30\end{matrix}\right.\)
=>\(\left\{{}\begin{matrix}2x-10y=-20\\3x-10y=30\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}-x=-50\\x-5y=-10\end{matrix}\right.\)
=>\(\left\{{}\begin{matrix}x=50\\5y=x+10=60\end{matrix}\right.\)
=>\(\left\{{}\begin{matrix}x=50\\y=12\end{matrix}\right.\left(nhận\right)\)
Vậy: số công nhân dự định cần có là 50(người) và số ngày dự kiến hoàn thành là 12(ngày)
1: Xét tứ giác ABOC có \(\widehat{OBA}+\widehat{OCA}=90^0+90^0=180^0\)
nên ABOC là tứ giác nội tiếp
=>A,B,O,C cùng thuộc một đường tròn
2: Xét (O) có
\(\widehat{ABM}\) là góc tạo bởi tiếp tuyến BA và dây cung BM
\(\widehat{BNM}\) là góc nội tiếp chắn cung BM
Do đó: \(\widehat{ABM}=\widehat{BNM}\)
Xét ΔABM và ΔANB có
\(\widehat{ABM}=\widehat{ANB}\)
\(\widehat{BAM}\) chung
Do đó: ΔABM~ΔANB
=>\(\dfrac{AB}{AN}=\dfrac{AM}{AB}\)
=>\(AB^2=AM\cdot AN\)
Lời giải:
Gọi số kg nho và táo bác An mua lần lượt là $a$ và $b$ (kg). Theo bài ra ta có:
\(\left\{\begin{matrix} a+b=7\\ 65000a+50000b=410000\end{matrix}\right.\Leftrightarrow \left\{\begin{matrix} a+b=7\\ 13a+10b=82\end{matrix}\right.\Leftrightarrow \left\{\begin{matrix} a=4\\ b=3\end{matrix}\right.\)
Vậy bác An mua 4 kg nho và 3 kg táo.
a, \(2CH_3COOH+Na_2CO_3\rightarrow2CH_3COONa+CO_2+H_2O\)
b, Ta có: \(n_{CO_2}=\dfrac{11,2}{22,4}=0,5\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{CH_3COOH}=2n_{CO_2}=1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{CH_3COOH}=1.60=60\left(g\right)\)
\(\Rightarrow m_{C_2H_5OH}=90-60=30\left(g\right)\)
c, \(n_{C_2H_5OH}=\dfrac{30}{46}=\dfrac{15}{23}\left(mol\right)\)
\(CH_3COOH+C_2H_5OH⇌CH_3COOC_2H_5+H_2O\) (đk: to, H2SO4 đặc)
Xét tỉ lệ: \(\dfrac{1}{1}>\dfrac{\dfrac{15}{23}}{1}\), ta được CH3COOH dư.
Theo PT: \(n_{CH_3COOC_2H_5\left(LT\right)}=n_{C_2H_5OH}=\dfrac{15}{23}\left(mol\right)\)
Mà: H = 90%
\(\Rightarrow n_{CH_3COOC_2H_5\left(TT\right)}=\dfrac{15}{23}.90\%=\dfrac{27}{46}\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{CH_3COOC_2H_5\left(TT\right)}=\dfrac{27}{46}.88=\dfrac{1188}{23}\left(g\right)\)
1: Xét (O) có
ΔAEB nội tiếp
AB là đường kính
Do đó: ΔAEB vuông tại E
Xét tứ giác MBEF có \(\widehat{FMB}+\widehat{FEB}=90^0+90^0=180^0\)
nên MBEF là tứ giác nội tiếp
2: Xét ΔAMF vuông tại M và ΔAEB vuông tại E có
\(\widehat{MAF}\) chung
Do đó: ΔAMF~ΔAEB
=>\(\dfrac{AM}{AE}=\dfrac{AF}{AB}\)
=>\(AM\cdot AB=AF\cdot AE\)

\(\dfrac{V_1}{N_1}=\dfrac{V_2}{N_2}=\dfrac{220}{3}=\dfrac{V_2}{1500}\Rightarrow V_2=\dfrac{220\times1500}{3}=\dfrac{330000}{3}=110,000V\)
Vậy, hiệu điện thế ở hai đầu cuộn thứ cấp là \(110,000V\)