Bạn Toản thả một miếng nhôm khối lượng là 0,15 được đun nóng tới 100 độ C và cốc nước ở 20 độ C. Nhiệt độ của miếng nhôm và nước khi được cân bằng là 25 độ C biết nhiệt dung riêng của nhôm là 880 J/Kg.k của nước là 4200 J/Kg.K. Coi như chỉ có nhôm và nước truyền nhiệt cho nhau
a, Nhiệt năng của nhôm và nước thay đổi ra sao
b, Tính nhiệt lượng miếng nhôm tỏa ra
c, Tính khối lượng của nước
Cứu tớ với :))
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Vì dùng lõi thép thì không thể làm thay đổi cường độ lực từ của nam châm điện.
a. 𝑟r = 150 triệu km = 150.109 m
t1=365,25 ngày
w1=2pi/t1=2,10^-7 rad/s
v1=w1(r+R)=30001 m/s
b) r=6400 km=6400.10^3 m
t2=24h
w2=2pi/t2=7,27.10^-5 rad/s
v2=w2R=465m/s
c) R=6400.cos 30 độ = 6400. căn 3/2 m
t3=24h
w3=2 pi/t3=7,27.10^-5 rad/s v3=w3R=402 m/s
- Tốc độ góc:
ω1=2πT1=2⋅3,141631.557.600≈1,99⋅10-7(rad/s)𝜔1=2𝜋𝑇1=2⋅3,141631.557.600≈𝟏,𝟗𝟗⋅𝟏𝟎−𝟕(rad/s) - Tốc độ (vận tốc dài):
v1=ω1⋅Rhq=(1,99⋅10-7)⋅(1,5⋅1011)≈29.850(m/s)≈29,85(km/s)𝑣1=𝜔1⋅𝑅ℎ𝑞=(1,99⋅10−7)⋅(1,5⋅1011)≈𝟐𝟗.𝟖𝟓𝟎(m/s)≈𝟐𝟗,𝟖𝟓(km/s)
- Tốc độ góc:
ω2=2πT2=2⋅3,141686.400≈7,27⋅10-5(rad/s)𝜔2=2𝜋𝑇2=2⋅3,141686.400≈𝟕,𝟐𝟕⋅𝟏𝟎−𝟓(rad/s) - Tốc độ (vận tốc dài):
Tại xích đạo, bán kính quỹ đạo đúng bằng bán kính Trái Đất ( R𝑅):
v2=ω2⋅R=(7,27⋅10-5)⋅(6,4⋅106)≈465,3(m/s)𝑣2=𝜔2⋅𝑅=(7,27⋅10−5)⋅(6,4⋅106)≈𝟒𝟔𝟓,𝟑(m/s)
- Tốc độ góc:
Tất cả các điểm trên Trái Đất (trừ hai cực) đều có cùng tốc độ góc khi tự quay:
ω3=ω2≈7,27⋅10-5(rad/s)𝜔3=𝜔2≈𝟕,𝟐𝟕⋅𝟏𝟎−𝟓(rad/s) - Tốc độ (vận tốc dài):
Bán kính quỹ đạo tại vĩ độ α𝛼 được tính bằng công thức: 𝑟 =𝑅 ⋅cos 𝛼.
Tại vĩ tuyến 30∘30∘, ta có: 𝑟 =𝑅 ⋅cos30∘.
v3=ω3⋅(R⋅cos30∘)=v2⋅cos30∘𝑣3=𝜔3⋅(𝑅⋅cos30∘)=𝑣2⋅cos30∘ v3=465,3⋅32≈403(m/s)𝑣3=465,3⋅3√2≈𝟒𝟎𝟑(m/s)
a. Hai viên bi chuyển động cùng chiều Chọn chiều dương là chiều chuyển động của viên bi 1 (v,). Vì các vật chuyển động cùng chiều, ta có phương trình đại số:
m,u, + m202= (m, + mz)V
Thay số vào:
0,5 • 4 + 0,3 • U2 = (0,5 + 0,3) • 3
2 + 0,3U2 = 2,4
0,3U2 = 0,4 → V2 ~ 1,33 m/s
Vậy viên bì2 chuyển động cùng chiều với viên bỉ 1 với vận tốc 1,33 m/s.
b. Sau va chạm hệ chuyển động vuông góc với hướng của viên bi 1
Ta có hệ thức vectơ: m,ũz = (m, + mz)V- m1
Vì V 1 v,, các vectơ tạo thành một tam giác vuông với m,u, là cạnh huyền. Áp dụng định lý Pitago:
m202)= [m+m2)/(m(01)2
Thay số:
(0,3 • U2) = [(0,5 +0,3) - 31 + (0,5 . 4)2
(0,302) = 2,42 + 22 = 5,76 + 4 = 9,76
0,3U2 = V9,76 ~ 3,124
V2 ~ 10,41 m/s
Ở trường hợp này, viên bi 2 chuyển động theo hướng chếch sao cho tổng động lượng thỏa mãn điều kiện đề bải.
Dáp án là C. 60 độ nha
góc giữa gương phẳng và tia tới = 60o
góc giữa gương phẳng và tia phản xạ = góc giữa gương phẳng và tia tới = 60o
nên theo bài ra góc giữa gương phẳng và phương thẳng đứng = 60o
a. tính nhiệt lượng cần cung cấp để đun sôi ấm nước
b. nếu giả sử chỉ cung cấp nhiệt lượng 388 560J cho ấm nc. hỏi khi đó nước đã tăng thêm bn độ?
Đổi: 200g= 0,2kg
\(Q=Q_{Nhôm}+Q_{Nước}=\left(t-t_0\right).\left(m_{Al}.c_{Al}+m_{H_2O}.c_{H_2O}\right)\\ =\left(100-20\right).\left(0,2.880+1,5.4200\right)=518080\left(J\right)\)
Cái nhiệt dung riêng của nhôm là 880J/kg.K hoặc 880,5J/kg.K em hấy