Một miếng nhôm có khối lượng 500 g được nung nóng tới 100°C, rồi thả vào 1 lít nước khi cân bằng nhiệt người ta đo được nhiệt độ 20°C. Biết nhiệt dung riêng của nhôm, nước lần lượt là c2 = 880 J/kg.K, c2 = 4200 J/kg.K. Tính nhiệt lượng nước thu vào và nhiệt độ ban đầu của nước?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
P = 10m = 10.400 = 4000(N)
Công sinh ra để nâng vật :
A = F.s = P.s = 4000.20 = 80000(J)
b) Công suất của máy
\(P=\dfrac{A}{t}=\dfrac{80000}{10}=8000\left(W\right)\)
c) Hiệu suất : \(H=\dfrac{P}{P_1}.100\%0=\dfrac{8000}{20000}.100\%=40\%\)
a) Công có ích thực hiện được:
\(A_i=P.h=4000.20=80000J\)
b) Công suất kéo vật:
\(\text{℘}=\dfrac{A}{t}=\dfrac{80000}{10}=8000W\)
c) Công toàn phần nâng vâtj:
\(\text{℘}=\dfrac{A_{tp}}{t}\Rightarrow A_{tp}=\text{℘}.t=20000.10=200000J\)
Hiệu suất của máy kéo:
\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}.100\%=\dfrac{80000}{200000}.100\%=40\%\)
Oobleck có thể biến đổi từ rắn sang lỏng và ngược lại do sự tương tác giữa các hạt thành phần và kích thước hạt . Khi chịu tác động của lực, khoảng cách giữa các hạt bột ngô trong hỗn hợp thay đổi. Tại vị trí chịu lực, các hạt chụm lại, tạo thành cụm có hình dạng như tinh thể, giúp oobleck trở nên rắn hơn. (chắc thế )


\(m_1=500g=0,5kg\)
\(t_1^o=20^oC\)
\(t_2^o=100^oC\)
\(\Rightarrow\Delta t^o=80^oC\)
Nhiệt lượng thu vào để truyền cho cả miếng nhôm và nước:
\(Q=Q_1+Q_2\)
\(=m_1.c_1.\Delta t^o+m_2.c_2.\Delta t^o\)
\(=0,5.880.80+1.4200.80\)
\(=35200+168000\)
\(=203200J\)
m1=500g=0,5kg
�1�=20��t1o=20oC
�2�=100��t2o=100oC
⇒Δ��=80��⇒Δto=80oC
Nhiệt lượng thu vào để truyền cho cả miếng nhôm và nước:
�=�1+�2Q=Q1+Q2
=�1.�1.Δ��+�2.�2.Δ��=m1.c1.Δto+m2.c2.Δto
=0,5.880.80+1.4200.80=0,5.880.80+1.4200.80
=35200+168000=35200+168000