Trái Đất quay quanh Mặt Trời một vòng trong thời gian một năm (trung bình là 365
ngày). Biết tốc độ quay của Trái Đất bằng 108000 km/h. Lấy π ≈ 3,14 thì giá trị trung bình bán kính quỹ
đạo của Trái Đất quanh Mặt Trời là:
A. 145 000 000 km. B. 150 000 000 km. C. 149 300 000 km D.150 649 682
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Đổi thời gian: \(30p=0,5h\)
Quãng đường bạn học sinh đi từ nhà tới trường là:
\(12.0,5=6km\)
Đs....
x m/min = (x : 60) m/s
Ví dụ:
60 m/min = (60 : 60) m/s = 1 m/s
15 m/min = (15 : 60) m/s = 0,25 m/s
Chúc bạn học tốt.
😁😁😁
mình đổi 'min' sang 's'
và lấy số đã cho ví dụ X= 30 thì thành (30 : 60)=....m/s
Good luck !
trong 1 giờ ca nô xuôi dòng đi được: 1 : 2 = \(\dfrac{1}{2}\) (quãng sông)
trong 1 giờ ca nô ngược dòng đi được: 1 : 2,5 = \(\dfrac{2}{5}\)(quãng sông)
trong 1 giờ dòng nước chảy : ( \(\dfrac{1}{2}\) - \(\dfrac{2}{5}\)):2 = \(\dfrac{1}{20}\) (quãng sông)
thời gian dòng nước chảy từ A đến B là :
1 : \(\dfrac{1}{20}\) = 20 (giờ)
kết luận thời gian dòng nước chảy từ A đến B là: 20 giờ
Dây đàn căng ít nên dây bị chùng , vì vậy dao động của dây đàn chậm hay tần số dao động nhỏ =>Đàn phát ra âm thấp (âm trầm).
Dây đàn căng nhiều nên dây căng , vì vậy dao động của dây đàn nhanh hay tần số dao động lớn =>Đàn phát ra âm cao (âm bổng).
Chúc bn học tốt nha!
(Lấy tư liệu trên mạng) Nếu đung thì tik nha!
Lực là một đại lượng vectơ
Biểu diễn vectơ lực người ta dùng 1 mũi tên:
+ Gốc là điểm mà lực tác dụng lên vật (điểm đặt của lực)
+ Phương và chiều mũi tên là phương và chiều của lực
+ Độ dài biễu diễn độ lớn (cường độ) của lực theo một tỉ xích cho trước.
Vectơ lực được kí hiệu bằng chữ F có mũi tên ở trên
Ví dụ: Lực tác dụng vào vật có phương ngang, chiều từ trái sang phải và có độ lớn bằng 15N (tỉ xích: 1cm ứng với 5N).
Trong một năm Trái Đất quay:
s = v. t = 365. 24. 108000 = 946080000 km
Bán kính Trái Đất:
R = \(\dfrac{S}{2\text{π}}\) = \(\dfrac{946080000}{2\text{π}}\) = 150573308, 6 km