Hòa tan 23.4g X gồm Al, Fe, Cu bằng một lượng vừa đủ dung dịch HNo3 đặc nóng thu được 15,12 lít khí NO2 (đktc) và dung dịch chứa m g muối. Tính giá trị của m?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
\(M_{hc}=M_{H_2}.32=2.32=64g/mol\)
Phân tử khối của hợp chất là 64 đvC
Có: \(X+2O=64\rightarrow X+32=64\rightarrow X=32đvC\)
Vậy X là nguyên tố Lưu huỳnh có kí hiệu là S.
c) Lập CTHH và tính phân tử khối rồi suy ra khối lượng mol phân tử của những hợp chất sau biết:
a Ag(I) ,và (NO3)(I)
=> AgNO3
PTK : 108 + 62 = 170 (đvC)
M= 170(g/mol)
b,Zn(II) và (SO4)(II)
=> ZnSO4
PTK : 65 +96=161 (đvC)
M = 161 (g/mol)
c, Al(III) và (PO4)(III)
=> AlPO4
PTK : 27+ 95 = 122 (đvC)
M=122 (g/mol)
d, Na(I) và (CO3)(II)
=> Na2CO3
PTK : 23.2+60=106 (đvC)
M= 106(g/mol)
e, Ba(II) và (PO4)(III)
=> Ba3(PO4)2
PTK : 137.3 + 95.2 = 601 (đvC)
M= 601 (g/mol)
f, Fe(III) và (SO4)(II)
=> Fe2(SO4)3
PTK : 56.2 + 96.3 = 400
M = 400(g/mol)
g, Pb(II) và S(II)
=> PbS
PTK : 207 +32= 239 (đvC)
M = 239 (g/mol)
h, Mg(II) và Cl(I)
=> MgCl2
PTK : 24 + 71 = 95 (đvC)
M = 95 (g/mol)
i, (NH4)(I) và (SiO3)(II)
=> (NH4)2SiO3
PTK : 18.2 + 28 + 16.3 =112 (đvC)
M = 112 (g/mol)
HT
nNO2 = 0,675 mol
=> nNO3-( muối) = nNO2 = 0,675 mol
m = mX + mNO3- = 23,4 + 0,675*62 =65,25 g