what the date today ?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Phân tử hợp chất tạo bởi 2 nguyên tử X kết hợp với 1 nguyên tử O,trong đó nguyên tử O chiếm 25,8% về khối lượng.X là nguyên tố:
A.Na
B.Li
C.K
D.Ca
Hòa tan hoàn toàn 1,2g MgO vào 300 ml dd H2SO4
a. Tính nồng độ mol của axit đã dùng
b. Tính khối lượng muối tạo thành.
a)nMgOnMgO=6:40=0,15(mol)
Ta có PTHH:
MgO+H2SO4H2SO4->MgSO4O4+H2OH2O
0,15......0,15...........0,15..................(mol)
Theo PTHH:mH2SO4mH2SO4=0,15.98=14,7g
b)Ta có:mddH2SO4mddH2SO4=D.V=1,2.50=60(g)
=>Nồng độ % dd H2SO4H2SO4 là:
C%ddH2SO4C%ddH2SO4=14,76014,760.100%=24,5%
c)Theo PTHH:mMgSO4mMgSO4=0,15.120=18(g)
Khối lượng dd sau pư là:
mddsaumddsau=mMgOmMgO+mddH2SO4mddH2SO4=6+60=66(g)
Vậy nồng độ % dd sau pư là:
C%ddsauC%ddsau=18661866.100%=27,27%
PTHH:
\(MgO+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2O\)
\(Mg\left(OH\right)_2+2HCl\rightarrow MgCl_2+2H_2O\)

October 23th