K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

9 giờ trước (15:05)

Này em gắn với thực tiễn, làm nhiều bài tập hơn là được

Một electron bay từ bản dương sang bản âm trong điện trường của một tụ điện phẳng theo một đường thẳng MN dài 4cm, có phương làm với đường sức điện một góc 600, biết E = 700V/m. Tìm công của lực điện trường trong sự dịch chuyển này?Một electron chuyển động dọc theo đường sức của một điện trường đều (cùng chiều đường sức điện). Cường độ điện trường E = 100 V/m. Vận...
Đọc tiếp
  1. Một electron bay từ bản dương sang bản âm trong điện trường của một tụ điện phẳng theo một đường thẳng MN dài 4cm, có phương làm với đường sức điện một góc 600, biết E = 700V/m. Tìm công của lực điện trường trong sự dịch chuyển này?

  2. Một electron chuyển động dọc theo đường sức của một điện trường đều (cùng chiều đường sức điện). Cường độ điện trường E = 100 V/m. Vận tốc ban đầu của electron bằng 300 km/s. Khối lượng của electron là 9,1.10–31 kg. Từ lúc bắt đầu chuyển động đến lúc vận tốc của electron bằng 0 thì: a/ Tính công mà điện trường đã thực hiện? b/ Tính quãng đường mà electron đã di chuyển?

  3. Một proton được thả không vận tốc đầu ở sát bản dương, trong điện trường đều giữa 2 bản kim loại phẳng, tích điện trái dấu. Cường độ điện trường giữa 2 bản là 2000V/m. Khoảng cách giữa 2 bản là 2cm. Hãy tính động năng và vận tốc của proton khi nó va chạm bản âm? Biết .
  4. Một electron di chuyển một đoạn 0,6cm từ điểm M đến N dọc theo một đường sức điện thì lực điện sinh công . a/ Tính công mà lực điện sinh ra khi electron di chuyển tiếp 0,4cm từ N đến P theo phương và chiều nói trên. b/ Tính vận tốc của electron khi nó đến P. Biết rằng tại M electron không có vận tốc đầu.
  5.  
3
27 tháng 9 2021

cop mạng còn cop sai 

7 tháng 9 2021

Bài 8:

a, F = 0,18N

b, Để lực tăng 4 lần thì khoảng cách giảm 2 lần -> khoảng cách là 3/2=1,5 cm

c)k/c giữa 2 điện tích là 1,5cm

Bài 9 

a)2,67.10^−9 C

b)1,6cm.

Giải thích các bước giải:

Gọi độ lớn hai điện tích là q.

a) Lực tương tác giữa hai điện tích khi chúng cách nhau đoạn r1 là:

F1 =  k q2/r1^2  ⇒ 1,6.10^−4 = 9.10^9. q2/0,02^2 ⇒  q=2,67.10^−9    (C)

b) Lực tương tác giữa hai điện tích khi khoảng cách giữa chúng là r2 là:

F2 = k q2/r2^2 ⇒ 2,5.10^−4 = 9.10^9.(2,67.10−9)^2/r2^2 ⇒ r2 = 0,016 (m) = 1,6 (cm)

7 tháng 9 2021

Bài 8 :

Đáp án:

a) F= 0,18 N

b)k/c giữa chúng giảm 2 lần

.Bài 9:

Đáp án:

a) độ lớn 2 đh =2,67.10-9 C

b)r2=1,6cm

26 tháng 2 2022

Gà trống thiến

26 tháng 2 2022

TL:

Gà trống thiến

HT

K mik nha 

8 tháng 11 2016

tóm tắt

E1= E2= 1,5 V

r1= r2 = 1 ôm

Uđm = 3V

Pđm = 5 W

a) bóng đèn có sáng bt k vì sao

cường độ dòng điện định mức là

Iđm = Pđm/ Uđm =5/3=1,66 A

điện trở của mỗi bóng đèn là

R1=R2 =U^2/P = 3^2/5 = 1,8 ôm

điện trở tương đương của mạch ngoài là

Rtđ = (R1.R2)/(R1+R2) mà R1=R2=1,8 ôm

=> Rtđ= 0,9 ôm

suất điện động và điện trở trong của bộ nguồn là

vì 2 pin được lắp nt và có cùng suất điện động và điện trở trong

=> Eb =2E= 2.1,5=3V

rb=2r=2.1=2ôm

cường độ dòng điện chạy qua mạch là I =Eb/(Rn + rb) = 3/(0,9+2) = 1,03A

I <Iđm => đèn sáng yếu

b) hiệu suất của bộ nguồn là

H= Rn/ (Rn+rb) = 0,9/(0,9+2) = 0,31.100=31%

c) hiệu điện thế của mỗi pin là

UP1 = E1- I.r1 = 1,5-1,03.1 = 0,47V

UP1 = Up2 = 0,47V

d) nếu tháo 1 bóng đèn

Rn= R1=R2= 0,9 ôm

cường độ dòng điện lúc này

I = Eb/(Rn +rb) = 3/(0,9+2) = 1,03A

Công suất lúc này là P= Rn.I^2=0,9(1,03)^2=0,95 W