Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
\(V=1,5l\Rightarrow m=1,5kg\)
Gọi nhiệt độ nước trong ấm là \(t^oC\)
Nhiệt lượng nước thu vào:
\(Q=m_{nc}\cdot c_{nc}\left(t-t_0\right)=1,5\cdot4200\cdot\left(t-20\right)=397,8\)
\(\Rightarrow t=20,06^oC\)
Quy đổi: 1,5 lít nước tương đương với 1,5kg nước
Ta có: Q=mc\(\Delta t\)\(\Leftrightarrow Q=\left(m_{ấm}c_{nhôm}+m_{nước}c_{nước}\right)\left(t_{sau}-t_{trước}\right)\)
\(\Leftrightarrow397,8=\left(0,5.880+1,5.4200\right)\left(t_{sau}-20\right)\)
\(\Rightarrow t_{sau}\approx20,1^oC\)
Nhiệt độ tăng lên khá ít hic
Nl cần thiết là
\(Q=Q_1+Q_2=\left(0,6.880+1,2.4200\right)\left(100-25\right)=417600J\)
Nhiệt lượng nc nhận đc:
Qthu = m2 . c2 . Δ2 = 3 . 4200 . (100-25) = 945000J
Theo PT cân bằng nhiệt, ta có:
Qtoả = Qthu
⇒Qtoả = 945000J
Vậy nhiệt lượng ấm nhận đc là 945000J
Bạn ơi!! Vậy tại sao ngta lại cho nhiệt dung riêng của nước(880J/kg.K) vậy ạ?? (Mong bn trả lời sắp thi r☹️)
Câu 2: Tóm tắt:
\(m_1=0,4kg\)
\(V=3l\Rightarrow m_2=3kg\)
\(t_1=20^oC\)
\(t_2=100^oC\)
\(\Rightarrow\Delta t=t_2-t_1=100-20=80^oC\)
\(c_1=880J/kg.K\)
\(c_2=4200J/kg.K\)
==========
\(Q=?J\)
Nhiệt lượng cân truyền để đun sôi ấm nước:
\(Q=Q_1+Q_2\)
\(\Leftrightarrow Q=m_1.c_1.\Delta t+m_2.c_2.\Delta t\)
\(\Leftrightarrow Q=0,4.880.80+3.4200.80\)
\(\Leftrightarrow Q=1036160J\)
Câu 3: Tóm tắt:
\(m_1=500g=0,5kg\)
\(t_1=100^oC\)
\(m_2=350g=0,35kg\)
\(t_2=35^oC\)
\(c_1=380J/kg.K\)
\(c_2=4200J/kg.K\)
============
\(t=?^oC\)
Nhiệt độ khi có cân bằng:
Theo pt cân bằng nhiệt:
\(Q_1=Q_2\)
\(\Leftrightarrow m_1.c_1.\left(t_1-t\right)=m_2.c_2.\left(t-t_2\right)\)
\(\Leftrightarrow0,5.380.\left(100-t\right)=0,35.4200.\left(t-35\right)\)
\(\Leftrightarrow t\approx42,44^oC\)
a) Tóm tắt:
\(m_1=1,5kg\)
\(V=1,5l\Rightarrow m_2=1,5kg\)
\(t_1=20^oC\)
\(t_2=100^oC\)
\(\Rightarrow\Delta t=100-20=80^oC\)
\(c_1=880J/kg.K\)
\(c_2=4200J/kg.K\)
=========
\(Q=?J\)
Nhiệt lượng cần truyền:
\(Q=Q_1+Q_2\)
\(\Leftrightarrow Q=m_1.c_1.\Delta t+m_2.c_2.\Delta t\)
\(\Leftrightarrow Q=1,5.880.80+1,5.4200.80\)
\(\Leftrightarrow Q=609600J\)
b) Tóm tắt:
\(m_1=1,5kg\)
\(m_2=1,5kg\)
\(t_{1,2}=100^oC\)
\(V=2l\Rightarrow m_3=2kg\)
\(t_3=30^oC\)
\(c_{2,3}=4200J/kg.K\)
\(c_1=880J/kg.K\)
==========
\(t=?^oC\)
Nhiệt độ kho có cân bằng là:
Theo pt cân bằng nhiệt:
\(Q_{1,2}=Q_3\)
\(\Leftrightarrow\left(m_1.c_1+m_2.c_{2,3}\right)\left(t_{1,2}-t\right)=m_3.c_{2,3}.\left(t-t_3\right)\)
\(\Leftrightarrow\left(1,5.880+1,5.4200\right)\left(100-t\right)=2.4200.\left(t-30\right)\)
\(\Leftrightarrow t\approx63^oC\)
Tóm tắt
\(m_1=300g=0.3kg\)
\(V=0,5l\Rightarrow m_2=0,5kg\)
\(t_1=25^0C\)
\(t_2=100^0C\)
\(\Rightarrow\Delta t=t_2-t_1=100-25=75^0C\)
\(c_1=880J/kg.K\)
\(c_2=4200J/kg.K\)
________________
\(Q=?J\)
Nhiệt lượng tối thiểu để đun sôi ấm nước là:
\(Q=Q_1+Q_2\)
\(\Leftrightarrow Q=m_1.c_1.\Delta t+m_2.c_2.\Delta t\)
\(\Leftrightarrow Q=\left(m_1.c_1+m_2.c_2\right).\Delta t\)
\(\Leftrightarrow Q=\left(0,3.880+0,5.4200\right).75\)
\(\Leftrightarrow Q=2364.75\)
\(\Leftrightarrow Q=177300J=177,3kJ\)
\(\Rightarrow Chọn\) A
nhiệt lượng tối thiểu cần thiết để đun sôi nước biết nhiệt độ ban đầu của ấm và nước là 20 độ C là
\(Q=Q_{ấm}+Q_{đồng}\)
\(\Leftrightarrow Q=\left(m_1.c_1.\Delta t_1\right)+\left(m_2.c_2.\Delta t_2\right)\)
\(\Leftrightarrow Q=\left[0,5.880.\left(100-20\right)\right]+\left[1.4200.\left(100-20\right)\right]\)
\(\Leftrightarrow Q=35200+336000=371200J\)
\(Q=Q_{ấm}+Q_{nước}\)
\(=0,5.880.\left(100-20\right)+1.4200.\left(100-20\right)=371200J\)
Nhiệt lượng làm nóng nước là:
\(2,5⋅4200⋅80=840000J\)
Nhiệt lượng làm nóng ấm nhôm là:
\(0,4⋅880⋅80=28160J\)
Tổng nhiệt lượng là:
\(840000+28160=868160J\)
Vậy nhiệt lượng tối thiểu để đun nước sôi là \(868160J\)