Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Kình lúp x5 có thể quan sát được những vật nhỏ hơn.
chọn đáp án A vì kim loại có tính dẫn nhiệt dẫn điện có ánh kim
Không dùng Fe để làm dây dẫn điện mà dùng Cu vì đồng dẫn điện tốt hơn sắt, điện trở nhỏ nên ít hao phí điện năng, đồng ít bị oxi hóa và không bị gỉ như sắt nên bền hơn, ngoài ra đồng dẻo, dễ kéo thành dây mỏng còn sắt cứng hơn nên khó gia công hơn
a) Xây dựng 6 chuỗi thức ăn (mỗi chuỗi có từ 4 mắc xích trở lên)
Từ các quần thể đã cho: cỏ, hươu, hổ, vi khuẩn, sâu ăn cỏ, bọ ngựa, rắn, chuột, cầy, đại bàng
Ta có thể xây dựng các chuỗi thức ăn sau:
1. Cỏ → sâu ăn cỏ → bọ ngựa → cầy → vi khuẩn
2. Cỏ → sâu ăn cỏ → bọ ngựa → đại bàng → vi khuẩn
3. Cỏ → chuột → rắn → đại bàng → vi khuẩn
4. Cỏ → chuột → cầy → đại bàng → vi khuẩn
5. Cỏ → hươu → hổ → vi khuẩn
6. Cỏ → sâu ăn cỏ → bọ ngựa → cầy → hổ → vi khuẩn
Các chuỗi trên đều có từ 4 mắc xích trở lên và kết thúc bằng vi khuẩn (sinh vật phân giải).
b) Sơ đồ lưới thức ăn của quần xã sinh vật
Phân tích vai trò các nhóm sinh vật
Sinh vật sản xuất: → Cỏ
Sinh vật tiêu thụ bậc 1: → Sâu ăn cỏ, chuột, hươu
Sinh vật tiêu thụ bậc cao: → Bọ ngựa, rắn, cầy, hổ, đại bàng
Sinh vật phân giải: → Vi khuẩn
Sơ đồ lưới thức ăn (mô tả bằng chữ)
Cỏ → sâu ăn cỏ → bọ ngựa → cầy → đại bàng
Cỏ → sâu ăn cỏ → bọ ngựa → đại bàng
Cỏ → chuột → rắn → đại bàng
Cỏ → chuột → cầy → đại bàng
Cỏ → hươu → hổ
Xác sinh vật của tất cả các loài → vi khuẩn
mta˘ng=mCnH2n=4,2(g)VCnH2n=5,6−2,24=3,36(l)→nCnH2n=22,43,36=0,15(mol)→MCnH2n=0,154,2=28(g/mol)→12n+2n=28⇔n=2
\(n_{C O_{2}} = \frac{6 , 72}{22 , 4} = 0 , 3 \left(\right. m o l \left.\right) \rightarrow_{}^{\text{BTNT}\&\text{nbsp};\text{C}} n_{C} = 0 , 3 \left(\right. m o l \left.\right) n_{C_{m} H_{2 m + 2}} = \frac{2 , 24}{22 , 4} = 0 , 1 \left(\right. m o l \left.\right)\)
=> 1 mol A chứa: \(n_{C} = \frac{0 , 3}{0 , 1} = 3 \left(\right. m o l \left.\right)\)
\(\rightarrow m = 3\)
Vậy CTPT của 2 hiđrocacbon lần lượt là C2H4, C3H8
a:2,4
b:6
c:5
d:9,6
12
a, Điện trở tương đương của đoạn mạch là
R12 = ( R1 × R2 )/ ( R1 + R2 )
= (6×4 )/ (6+4)
= 24/10
= 2,4 ( ohm )
Vậy điện trở tương đương của đoạn mạch là 2,4 ohm
b, Do đoạn mạch mắc song song nên hiệu điện thế qua các điện trở bằng hiệu điện thế toàn mạch : U1 = U2 = U = 6V
Cường độ dòng điện qua R1 là
I1 = U/ R1 = 6/6 =1 A
Cường độ dòng điện qua R2 là
I2 = U / R2 = 6/4 = 1,5 A
c, Sơ đồ mạch điện mới trở thành
( R1//R2 ) được nối tiếp R3
Điện trở tương đương của toàn mạch là
Rtđ = R12 + R3 = 2,4 +2,6 = 5 ohm
d,điện trở tương đương toàn mạch là
R'tđ = R12 +Rx = 2,4 + Rx (1)
Điện trở toàn mạch là
R' tđ = U/I = 6/0,5 = 12 ohm(2)
Giá trị của biến trở Rx là
2,4 + Rx = 12
Rx = 12- 2,4
Rx = 9,6 (ohm )
Vậy giá trị của biến trở Rx là 9,6 ohm