Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Đề bài chưa đủ dữ kiện để tính chiều dài lò xo khi treo quả cân $20,g$.
Vì đề chỉ cho chiều dài tự nhiên:
$l_0=5,cm$
và khối lượng:
$m=20,g$
Nhưng chưa cho độ dãn của lò xo khi treo một vật có khối lượng đã biết (hoặc hệ số tỉ lệ).
độ biến dạng của lò xo khi treo vật là
/_\L1-L0=24-20=12(cm)
độ dãn của lò xo tỉ lệ thuận với khối lượng vật treo vào.
khi treo thêm quả năng 100g thì sẽ có 3 quả nặng treo vào lò xo là
/_\L2=3x/_\L1=3x12=36(cm)
chiều dài của lò xo là
L2=L1+/_\L2=20+36=56(cm)
xem đi nhớ 1 like đúng nha huhuhu😢😢😢😢😢😢😢😉
Ta có:
Chiều dài tự nhiên: $l_0=20,cm$
Độ dãn khi treo vật $50,g$:
$\Delta l_1=24-20=4,cm$
Độ dãn khi treo vật $100,g$:
$\Delta l_2=4\times\dfrac{100}{50}=8,cm$
Chiều dài lò xo:
$l_2=20+8=28,cm$
Đáp số: $28,cm$.
Khi treo vật 20g thì độ dãn lò xo:
\(\Delta l=l-l_0=22-20=2cm=0,02m\)
Độ cứng của lò xo;
\(k=\dfrac{F_{đh}}{\Delta l}=\dfrac{P}{\Delta l}=\dfrac{10\cdot0,02}{0,02}=10\)N/m
Treo vật 40g thì độ dãn lò xo:
\(\Delta l'=\dfrac{F_{đh}'}{k}=\dfrac{10\cdot0,04}{10}=0,04m=4cm\)
Lò xo dài:
\(l'=l_0+\Delta l'=20+4=24cm\)
Khi treo một quả nặng lò xo dãn:
\(\Delta l=10-8=2cm\)
Vì độ dãn lò xo tỉ lệ với khối lượng vật treo nên:
Khi treo hai quả nặng lò xo dãn:
\(\Delta l_1=2\cdot2=4cm\)
Khi treo ba quả nặng lò xo dãn:
\(\Delta l_2=2\cdot3=6cm\)
Khi treo bốn quả nặng lò xo dãn:
\(\Delta l_3=2\cdot4=8cm\)
cái này chương trình mới đấy mấy bạn giải hộ mình với
Sách KHTN 6 Chân Trời Sáng Tạo
Khi treo vật 20g lò xo dãn ra một đoạn \(\Delta l_1=l_1-l_0=22-20=2cm\)
Độ dãn lò xo tỉ lệ với trọng lượng treo vật.
\(\Rightarrow\dfrac{P_1}{P_2}=\dfrac{\Delta l_1}{\Delta l_2}\Rightarrow\dfrac{m_1}{m_2}=\dfrac{20}{50}=\dfrac{2}{\Delta l_2}\Rightarrow\Delta l_2=5cm\)
Độ dài lò xo lúc này:
\(l_2=\Delta l_2+l_0=5+20=25cm\)
a. Các lực tác dụng lên vật : Lực kéo của lò xo và lực hút của Trái Đất.
- Lực tiếp xúc là lực kéo của lò xo; Lực không tiếp xúc là lực hút của Trái Đất.
b. Độ dãn của lò xo khi treo vật là: 12 -10=2cm
c. Độ dãn của lò xo khi treo vật 30g là: (30.2):10=6cm
Chiều dài của lò xo khi treo vật 30 g là: 10+6=16cm
a. Các lực tác dụng lên vật : Lực kéo của lò xo và lực hút của Trái Đất.
- Lực tiếp xúc là lực kéo của lò xo; Lực không tiếp xúc là lực hút của Trái Đất.
b. Độ dãn của lò xo khi treo vật là: 12 -10=2cm
c. Độ dãn của lò xo khi treo vật 30g là: (30.2):10=6cm
Chiều dài của lò xo khi treo vật 30 g là: 10+6=16cm
câu 1
khi m1=50g
\(\Rightarrow\) △l1=l0-l1=12-10=2cm
khi m2=2m1
\(\Rightarrow\)△l2=2△l1=2.2=4
độ biến dạng của khi treo là
/_\L1=L1-L0=12-10=-2(CM)
KHI TREO 2 quả nặng thì độ dãn của lò xo là
L2=2x2=4(CM)
chiều dài của lò xo là
/_\L2=L0+ /_\L2= 10+4=14(CM)
đúng thì cho like nha=)))))))
Một quả cân 50 g thì dãn: 12 - 10 = 2 (cm)
Vậy 2 quả cân như thế thì dãn: 2 . 2 = 4 (cm)
Chiều dài của lò xo khi đó là: 4 + 10 = 14 (cm)
Độ dãn lò xo khi treo vật nặng 0,1g:
\(\Delta l=l-l_0=12-10=2cm\)
Độ dãn lò xo tỉ lệ với trọng lượng vật.
\(\Rightarrow\dfrac{P_1}{P_2}=\dfrac{\Delta l_1}{\Delta l_2}\Rightarrow\dfrac{m_1}{m_2}=\dfrac{\Delta l_1}{\Delta l_2}\Rightarrow\dfrac{0,1}{0,3}=\dfrac{2}{\Delta l_2}\)
\(\Rightarrow\Delta l_2=6cm\)
đon giản