Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Cường độ dòng điện định mức của đèn:
I đ m 1 = P đ m / U đ m 1 = 3 / 6 = 0,5A ; I đ m 2 = P đ m / U đ m 2 = 2/6 = 1/3 A.
Nếu mắc Đ 1 nối tiếp với Đ 2 thì điện trở tương đương của mạch:
R 12 = R 1 + R 2 = 12 + 18 = 30Ω
Khi đó cường độ dòng điện qua mỗi đèn là:
I 1 = I 2 = I = U / R 12 = 12/30 = 0,4A
Ta thấy I 1 < I đ m 1 và I 2 < I đ m 2 nên đèn 1 sáng yếu hơn bình thường, đèn 2 sáng quá định mức sẽ hỏng.
a) Có thể tính ra giá trị cuả R1, R2 rồi so sánh
b) - Từ công thức : P = U.I = U2/ R =>R = U2/p
- Nên : R1 = U12/P1 = 1102/100 = 121 (W)
- TTự : R2 = U22/P2 = 1102/40 = 302.5 (W)
- Vậy ta có : \(\frac{R_2}{R_1}=\frac{302.5}{121}=2,5\) (lần)
Không nên mắc vì :
- Mắc nối tiếp hiệu điện thế đặt vào mỗi đèn tỷ lệ với điện trở mỗi đèn nên
U2 = I. \(R_2=\frac{220}{R_1+R_2}R_2=\frac{220}{302.5+121}.302.5=157\left(V\right)\)
U2 lớn hơn Uđm2 nhiều nên đèn D2 cháy.
U1 = 220 -157 = 63(V) không đủ sáng
cách mắc thích hợp :
Vì hiệu điện thế là 220V nên không thể mắc song song các đèn mà phải mắc thành hai đoạn mạch nối tiếp, mỗi đoạn mạch gồm một số đèn mỗi loại mắc song song sao cho hiệu điện thế chia đều cho mỗi đoạn mạch UAB = UBC = 110V.
- Khi đó điện trở của mỗi đoạn mạch nối tiếp có giá trị là : RAB = RBC
* Trước hết ta xét mỗi đoạn mạch nối tiếp chỉ mỗi loại đèn trên mắc song song:
- Hay \(\frac{R_1}{x}=\frac{R_2}{x}\) trong đó x, y là số đèn D1 và D2 . Theo so sánh trên nên y = 2,5 x
x, y là số nguyên dương và x + y ≤ 14 (đề bài). Vậy y nguyên nên x = 2,4,6,..
Vậy y = 5; 10 nên có cách sau :
| x | 2 | 4 |
| y | 5 | 10 |
| x + y | 7 | 14 |
Vì U đ m 1 + U đ m 2 = 3 + 6 = 9V = U nên mắc bóng đèn Đ 1 nối tiếp với đèn Đ 2
Mặt khác cường độ dòng điện định mức qua hai đèn lần lượt là:

Ta thấy I 2 > I 1 nên để hai đèn sáng bình thường thì phải mắc R b song song với đèn Đ 1 như hình vẽ.

Đèn thứ nhất:
\(R_{Đ1}=\dfrac{U^2_{Đ1}}{P_{Đ1}}=\dfrac{6^2}{3}=12\Omega;I_{Đ1}=\dfrac{P_{Đ1}}{U_{Đ1}}=\dfrac{3}{6}=0,5A\)
Đèn thứ hai:
\(R_{Đ2}=\dfrac{U^2_{Đ2}}{P_{Đ2}}=\dfrac{6^2}{1,5}=24\Omega;I_{Đ2}=\dfrac{P_{Đ2}}{U_{Đ2}}=\dfrac{1,5}{6}=0,25A\)
a)Mắc hai đèn song song: \(U_1=U_2=U=6V\)
Và \(R_{tđ}=\dfrac{R_1\cdot R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{12\cdot24}{12+24}=8\Omega\)
Khi mắc vào mạch \(U=6V\) ta có công suất riêng từng mạch:
\(P_1=\dfrac{U_1^2}{R_{Đ1}}=\dfrac{6^2}{12}=3W;P_2=\dfrac{U^2_2}{R_{Đ2}}=\dfrac{6^2}{24}=1,5W\)
Như vậy công suất đèn bằng công suất định mức của chúng.
Vậy đèn sáng bình thường.
b)\(I_{Đ1}\ne I_{Đ2}\&U_{Đ1}=U_{Đ2}=6V\Rightarrow\)Hai đèn mắc song song
\(\Rightarrow\Sigma R_Đ=8\Omega\)
Để đèn sáng bình thường: \(I_m=I_{Đ1}+I_{Đ2}=0,5+0,25=0,75A\)
\(\Rightarrow I_X=I_m=0,75A\)
\(\Rightarrow R_X=\dfrac{6}{0,75}=8\Omega\)
Câu 1.
\(I_1=\dfrac{P_1}{U_1}=\dfrac{2,25}{3}=0,75A\)
\(I_2=\dfrac{P_2}{U_2}=\dfrac{6}{6}=1A\)
\(\Rightarrow\) \(I_1\ne I_2\Rightarrow\) không thể mắc nối tiếp.
Mặt khác: \(U_1\ne U_2\Rightarrow\) không mắc song song
Vậy không thể mắc vào mạch \(U=9V\).
Để hai đèn sáng bình thường thì ta phải mắc thêm một biến trở vào mạch.
Vì U 1 = U 2 = 6V < U = 12V và I đ m 1 ≠ I đ m 2 nên có thể mắc một trong hai cách sau:
Cách 1: Hai đèn Đ 1 và Đ 2 phải song song với nhau và nối tiếp với biến trở R b như hình vẽ, sao cho:
I b = I đ m 1 - I đ m 2 = 0,5 + 1/3 = 5/6A
và U b = U - U 12 = 12 – 6 = 6V

Cách 2: Đèn Đ 2 và biến trở phải song song với nhau và nối tiếp với đèn Đ 1 như hình vẽ, sao cho:
I b = I đ m 1 - I đ m 2 = 0,5 - 1/3 = 1/6A và U b = U 2 = 6V

Đ 1: 110V - 75W - 484/3 ôm 15/22 A
Đ 2 110V - 25W - 484 ôm - 5/22 A
a. Rtđ = Đ 1 + Đ 2 = 484/3 + 484 = 1936/3 ôm
cđdđ chạy qua mach chính:
I = U / Rtđ = \(\frac{220}{\frac{1936}{3}}\) = 15/44 A
vì I d1đm > I > I đ2 đm => đèn 1 sáng hơn đ2
b. Pđ 1 > Pđ 2 nên đèn 1 sáng hơn Đ 2
c. cđdđ chạy qua Rb :
Ib = Iđ1 - Iđ2 = 15/22 - 5/22 = 5/11
Rb = Uđ2 / I b = 110 / 5/11 = 242 ôm Đ1 Đ2 Rb

ko ////
vì trong mach ss thi U bang nhau ma o D1 ko = D2 và cả 2 den muon sang binh thuong thi HĐT đm cua 2 den lai nho hon 9V nên ko the mac 2 bong den ss dc