Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
#)Giải :
Hiệu vân tốc giữa hai lần đi đó là :
15 - 10 = 5 ( km/h )
Vì khi đi với vận tốc 15km/h thì đến đúng giờ, còn đi với vận tốc 10 km/h thì muộn mất 6 phút => 6 phút tương ứng với vận tốc 5km/h => thời gian đi 6 phút là 5km/h
Quãng đường từ nhà đến trường của An dài là :
5 x 6 = 30 ( km )
Đ/số : 30 km.
An đi quãng đường 325m hết số thời gian là : 25 - 20 = 5 (phút)
Mỗi phút An đí được số mét là : 325 : 5 = 65 (m)
Quãng đường từ nhà đến trường dài số mét là : 65 x 20 = 1300 (m)
Vì vận tốc của An không đổi nên tỉ số giữa độ dài quãng đường từ nhà An đến trường và độ dài quãng đường từ trường đến câu lạc bộ là: \(\frac{20}{25}=\frac45\)
Hiệu số phần bằng nhau là 5-4=1(phần)
Độ dài quãng đường từ nhà An đến trường là:
325:1x4=1300(m)
Độ dài quãng đường từ trường đến câu lạc bộ là: 1300+325=1625(m)
Hướng dẫn giải:
Trả lời: Quãng đường từ nhà Mai đến trường học là 2000m (hay 2km)
Giải thích:
Hiệu số phần là: 10 – 3 = 7 (phần)
Quãng đường từ nhà Mai đến trường bằng: 1400 : 7 x 10 = 2000 (m)
Thời gian để đi 3 km bằng xe đạp là: 3: 15 = 0,2 (giờ)
Đổi: 0,2 giờ = 12 phút.
Nếu bớt 3 km quãng đường từ nhà đến bưu điện thì thời gian đi cả hai quãng đường từ nhà đến trường và từ nhà đến bưu điện (đã bớt 3 km) là:
1 giờ 32 phút - 12 phút = 1 giờ 20 phút = 80 phút.
Vận tốc đi xe đạp gấp vận tốc đi bộ là: 15: 5 = 3 (lần)
Khi quãng đường không đổi, vận tốc tỉ lệ nghịch với thời gian nên thời gian đi từ nhà đến trường gấp 3 lần thời gian đi từ nhà đến thư viện (khi đã bớt đi 3 km). Vậy:
Thời gian đi từ nhà đến trường là: 80: (1 + 3) x 3 = 60 (phút);
60 phút = 1 giờ
Quãng đường từ nhà đến trường là: 1 x 5 = 5 (km)
Các bạn ấy copy ở http://violympic.org/baitaptoan/bai-tap-toan-nang-cao-lop-5-phan-1.htm
Đổi 2400 m = 2,4 km
An đến trường hết :
2,4 : 12 = 0,2 ( giờ )
Đổi 0,2 giờ = 12 phút
An xuất phát từ nhà lúc :
6h 15 phút - 12 phút = 6h 3 phút
Đáp số :......
Thời gian Minh đi thêm là :
7 giờ 30 phút - 7 giờ 15 phút = 15 ( phút)
Do đi được 400 m quay lại nên quãng đường sáng nay Minh đi nhiều hơn mỗi ngày là :
400 x 2 = 800 m
15 phút chính là thời gian Minh đi quãng đương 800 m.
1 giờ so với 15 phút gặp :
60 : 15 = 4 ( lần)
Trung bình mỗi giờ Minh đi được :
800 x 4 = 3200( M)
Đổi; 3200m = 3,2 km
Đáp số:3,2 km
Do phải về nhà lấy chìa khóa nên nên Minh phải đi thêm số mét là :
400 x 2 = 800 ( m )
Số thời gian Minh phải đi thêm là :
7 giờ 30 phút - 7 giờ 15 phút = 15 phút
Vận tốc trung bình của một giờ hay 60 phút Minh đi được là :
800 : 15 x 60 = 3200 ( m )
3200m = 3,2km
Đáp số : 3,2km

Lan đến trường dài 2700 km
Mai đến trường mất bao nhiêu phút?
= > ủa , em có ghi sai ko đấy?
đúng rồi còn đâu
ồ vậy à?
thế thì giải hộ em còn ồ à cái gì
Mai đến trường trong:
2700 : 5 = 540 (km)
Đ/S:...
chj sợ sai lắm
ủa vậy lan đi mất 540 h à :))
đúng rồi,chẳng qua cái đề nó yêu cầu mình tính xong rồi đổi ra phút thôi mà
chịu 540h = ???ph
đi 22 ngày à
ảo thế