Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Gọi C là điểm của hai xe gặp nhau.
Gọi vận tốc xe máy là v thì vận tốc ô tô là v + 20 (đơn vị: km/h).
Trong 1h xe máy đi được: s=v.1=v(km)
Thời gian kể từ khi ô tô đi để hai xe gặp nhau là: \(t_0=\frac{s}{\left(v+20\right)-v}=\frac{s}{20}=\frac{v}{20}\left(h\right)\)
Quãng đường AC là: sAC=\(t_0.\left(v+20\right)=\frac{v}{20}.\left(v+20\right)=\frac{v^2}{20}+v\)\(\left(h\right)\)
Quãng đường CB là: sBC=sAB−sAC=\(210-\left(\frac{v^2}{20}+v\right)\left(km\right)\)Thời gian để ô tô đi quãng đường CB là: t=sBC\(:\left(v+20\right)=\left[210-\left(\frac{v^2}{20}\right)\right]\)\(:\left(v+20\right)\left(h\right)\)
Mà theo bài ra t = 1,5 (h)
Do đó \(\left[210-\left(\frac{v^2}{20}+v\right)\right]:\left(v+20\right)=1,5\)
⇔\(210-\left(\frac{v^2}{20}+v\right)=1,5v+30\)
⇔\(\frac{v^2}{20}+2,5v=180\)
⇔v2+50v=3600
⇔(v+25)2=4225
⇔v=40 (vì v > 0)
Do đó vận tốc xe máy là 40 (km/h)
Vận tốc ô tô là 60 (km/h)
Gọi vận tốc của oto là x (x>15)
Gọi vận tốc của xe máy là y (y<15)
-VÌ vận tốc oto lớn hơn xe máy 15km nên ta có PT: x-y=15 (1)
-Vì 2 xe xuất phát và gặp nhau sau 2h, quãng dường AB dài 190 km nên ta có PT: \(2x+2y=190\) (2)
Từ (1) và (2) ta có HPT: \(\left\{{}\begin{matrix}x-y=15\\2x+2y=190\end{matrix}\right.\)⇔\(\left\{{}\begin{matrix}x=55\\y=40\end{matrix}\right.\)(TM)
Vậy vận tốc của ô tô và xe máy lần lượt là 55km/h và 40km/h
Khi xe thứ hai xuất phát thì xe thứ nhất đi được: (8,5 - 7).40 = 60 (km).
Gọi t là thời gian xe thứ hai bắt đầu đi đến khi gặp xe thứ nhất(h) (t>1,5)
=> Quãng đường xe thứ hai đi được cho đến khi gặp xe thứ nhất là: 60t
Quãng đường xe thứ nhất đi được cho đến khi gặp xe thứ hai là: 60 + 40t.
Theo đề ta có phương trình: 60t = 60 + 40t => t = 3.
Vậy hai xe gặp nhau vào lúc: 3 + 8,5 = 11,5 giờ(Không biết giải theo cách lập hệ phương trình sao nữa)
Gọi x là thời gian để hai người gặp được nhau (h) (với điều kiện x>0)
Vậy ta có quãng đường ng thứ nhất đi đc là 0.(x+1) (km)
=> dẽ dàng suy ra đc quãng đường của ng thứ 2 đi đc là 45x (km)
Vì 2 người đó đi cùng một quãng đường nên ta có phương trình như sau:
30(x+1) = 45x
<=>30x +30=45x
<=>30=15x
<=>x=2
Vậy tg người thứ nhất đi là 3h
Tg ng thứ 2 đi là 2h
Vậy đến 7+3 = 10h thì ng thứ 2 đuổi kịp ng thứ nhất
và cách A một quãng = 45.x=45.2 =90km
Gọi D là điểm xe máy đi đến sau 15 phút, v1 v2 lần lượt là vận tốc của xe máy và ô tô
A________D_____________________C_____________________________B
15phút ---> 50km
Trong 15 phút ô tô xuất phát sau thì xe máy đã đi được quãng đường AD= v1 x 0,25 (km)
suy ra DC= 50 - v1x0,25 (km)
(khi đó hiểu đơn giản là xe máy xuất phát từ D và ô tô xuất phát từ B cùng 1 lúc)
thời gian xe máy đi từ D đến điểm gặp nhau C là: t1 = DC :v1 = (50 - v1x0,25) : v1 (*)
thời gian ô tô đi từ B đến điểm gặp nhau C là: t2 = BC : v2 = 50 : v2 (1)
Mà mỗi giờ ô tô đi nhanh hơn xe máy là 10km suy ra v2 = v1+10 (2)
Thay (2) vào (1) suy ra t2 = 50 :(v1+10) (**)
Thời gian mà xe máy và ô tô xuất phát cùng lúc đến điểm gặp nhau C sẽ bằng nhau t1=t2
từ (*) và (**) => (50 - v1x0,25) : v1 = 50 :(v1+10)
giải pt sẽ ra v1=40 (km/h) hoặc -50(km/h) (Loại)
vậy v1=40 thay vào (2) sẽ được v2=50 (km/h)
Gọi quãng đường từ chỗ 2 xe gặp nhau đến B là x (270>x>0)km
quãng đường còn lại từ chỗ 2 xe gặp nhau đến A là 270-x km
vận tốc xe máy là \(\dfrac{270-x}{2+1}\)km/h
vận tốc ô tô là \(\dfrac{x}{2}\) km/h
vì vận tốc ô tô lớn hơn vận tốc xe máy là 10 km/h nên ta có pt
\(\dfrac{x}{2}\)-\(\dfrac{270-x}{2+1}\)=10
x=120 km
vậy quãng đường từ chỗ 2 xe gặp nhau đến B dài 120km
vận tốc của ô tô là 120/2=60km/h
vận tốc xe máy là (270-120):3=50km/h
chọn gốc toạ độ tại A, chiều dương là chiều chuyển động của xe máy
phương trình chuyển động của xe máy là:
\(x_1=x_{O1}+v_1\left(t-t_{O1}\right)=0+40\cdot\left(t-0\right)=40t\left(\operatorname{km};h\right)\)
phương trình chuyển động của ô tô là:
\(x_2=x_{O2}+v_2\cdot\left(t-t_2\right)=0+60\cdot\left(t-\frac12\right)=60t-30\left(\operatorname{km};h\right)\)
vì 2 xe gặp nhau cách gốc toạ độ như nhau nên ta có:
40t = 60t - 30 ⇒ 60t - 40t = 30
⇒ 20t = 30 ⇒ t = \(\frac32\left(h\right)\) = 1 giờ 30 phút
vậy ô tô đuổi kịp xe máy lúc:
8 giờ 00 phút + 1 giờ 30 phút = 9 giờ 30 phút
vị trí gặp cách A là:
40 x 1,5 = 60 (km)
vậy ô tô gặp xe máy lúc 9 giờ 30 phút và vị trí gặp cách A 60km
Trong 30 phút (từ 8h đến 8h30), xe máy đi được:
\(40\times0,5=20\text{km}.\)
→ Xe máy đi trước ô tô 20 km.
Mỗi giờ, ô tô đi nhanh hơn xe máy:
\(60-40=20\text{km}.\)
Nghĩa là cứ 1 giờ, ô tô thu hẹp được 20 km.
Vì khoảng cách ban đầu là 20 km, nên ô tô cần:
\(20:20=1\text{gi}ờ\)
Ô tô xuất phát lúc 8h30, sau 1 giờ thì gặp → lúc 9h30.Trong 1 giờ đó, ô tô đi được:
\(60\times1=60\left(\text{km}.\right)\)
đáp số:.... ( học tốt nha)
Gọi x (km/h) là vận tốc của xe máy (x > 0)
Vận tốc xe ô tô là: x + 20 (km/h)
Quãng đường xe máy đã đi từ lúc xuất phát đến lúc gặp xe ô tô là 120 (km)
Quãng đường xe ô tô đã đi từ lúc xuất phát đến lúc gặp xe máy là: 270 - 120 = 150 (km)
Thời gian xe đi từ A đi đến lúc gặp nhau:
Thời gian ô tô đã đi đến lúc gặp nhau:
Theo đề bài, ta có phương trình:
120(x + 20) - 150x = x(x + 20)
120x + 2400 - 150x = x² + 20x
x² + 20x - 120x + 150x - 2400 = 0
x² + 50x - 2400 = 0
x² - 30x + 80x - 2400 = 0
(x² - 30x) + (80x - 2400) = 0
x(x - 30) + 80(x - 30) = 0
(x - 30)(x + 80) = 0
x - 30 = 0 hoặc x + 80 = 0
*) x - 30 = 0
x = 30 (nhận)
*) x + 80 = 0
x = -80 (loại)
Vậy vận tốc xe máy là 30 km/h, vận tốc xe ô tô là 30 + 20 = 50 km/h