Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
gọi vận tốc người thứ nhất là x (km/h)
vận tốc nghười thứ 2 là : x-4(km/h)
do người thứ nhất đén sớm hơn người thứ 2 là 1/2 (h) nên có
\(\frac{24}{x}=\frac{24}{x-4}-\frac{1}{2}\Leftrightarrow24\left(x-4\right)=24x-0.5\left(x\left(x-4\right)\right)\)
\(\Leftrightarrow0,5x^2-2x-96=0\Leftrightarrow\orbr{\begin{cases}x=16\\x=-12\left(loại\right)\end{cases}}\)
vận tốc người thứ nhất là 16km/h
vận tốc người thứ 2 là :16-4 =12km/h
Gọi vận tốc đi lúc đầu của mỗi người là x(km/h)(x>0)
Sau 1 giờ, quãng đường còn lại của mỗi người là 60−x(km)
Suy ra thời gian đi trên quãng đường còn lại của người thứ hai là 60−xx(h)
Vận tốc đi trên quãng đường còn lại của người thứ nhất là x+4(km/h) nên thời gian đi trên quãng đường còn lại của người thứ hai là: 60−xx+4(h)
Do 2 người đến B cùng lúc nên ta có phương trình sau:
60−xx=60−xx+4+13⇔(60−x)(1x−1x+4)=13⇔(60−x).4x(x+4)=13⇔3.4.(60−x)=x(x+4)⇔720−12x=x2+4x⇔x2+16x−720=0⇔[x=20x=−36(L)⇔x=20(km/h)
Vậy vận tốc ban đầu của mỗi người là 20(km/h)
Lời giải:
Đổi 30p = 0,5 giờ.
Gọi thời gian xe thứ nhất đi quãng đường AB là $a$ giờ thì thời gian xe thứ hai đi quãng đường AB là $a+0,5$
Vận tốc xe 1: $\frac{312}{a}$ (km/h)
Vận tốc xe 2: $\frac{312}{a+0,5}$ (km/h)
Theo bài ra ta có:
$\frac{312}{a}-\frac{312}{a+0,5}=4$
Giải pt trên, kết hợp với điều kiện $a>0$ thì $a=6$ (h)
Vận tốc xe 1: $\frac{312}{6}=52$ (km/h)
Vận tốc xe 2 $52-4=48$ (km/h)
Gọi vận tốc của người thứ hai là x(km/h)
(Điều kiện: x>0)
vận tốc của người thứ nhất là x+4(km/h)
Thời gian người thứ nhất đi từ A đến B là \(\dfrac{24}{x+4}\left(giờ\right)\)
Thời gian người thứ hai đi từ A đến B là \(\dfrac{24}{x}\left(giờ\right)\)
Người thứ nhất đến sớm hơn người thứ hai 30p=0,5 giờ nên ta có:
\(\dfrac{24}{x}-\dfrac{24}{x+4}=0,5\)
=>\(\dfrac{48}{x}-\dfrac{48}{x+4}=1\)
=>\(\dfrac{48x+192-48x}{x^2+4x}=1\)
=>\(x^2+4x=192\)
=>\(x^2+4x-192=0\)
=>(x+16)(x-12)=0
=>\(\left[{}\begin{matrix}x=-16\left(loại\right)\\x=12\left(nhận\right)\end{matrix}\right.\)
Vậy: vận tốc của người thứ hai là 12km/h
vận tốc của người thứ nhất là 12+4=16km/h