Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
-mNaOH(dd2)= (200*23,56%)/100%=47,12(gam)
-mdd1=(47,12*100%)/20%=235,6(gam)=> a= 235,6(gam)
=> mNaOH(dd1)=mNaOH(dd2)=47,12(gam)
-PTHH: Na + H2O -> 2NaOH(dd1)
-mNaOH=(gam) => nNaOH=47,12/40=1,178(mol)
-Theo pt: nNa=1/2nNaOH => nNa=1/2*1,178=0,589(mol)
=> mNa= 0,589*23=13,547(gam) => m=13,547 (gam)
Số mol HCl = 0,016.1,25 = 0,02 mol.
a) Gọi V là thể tích nước cần thêm vào, ta có: 0,25.(V+16) = 0,02 hay V = 64 ml.
b) Sau khi trộn thu được thể tích là 96 ml. Do đó: 0,25.0,096 = 0,02 + 0,08a hay a = 0,05 M.
Đáp án B
Dung dịch X tạo kết tủa với CaCl2 sau phản ứng trong dung dịch còn muối Cl-
→ Dung dịch X chứa muối PO43- và HPO42-;đặt số mol mỗi muối là x mol.
PTHH: H3PO4 + 3OH- → PO43-+ 3H2O. và H3PO4 + 2OH- → HPO42- + 2H2O.
⇒ Ta có: 5x = 0,5 mol → x = 0,1 mol →∑nP= 0,2 mol.
Bảo toàn P tính được nP2O5 = 0,1 mol → m = 14,2 gam




TL:
Na2S2O3 nồng độ 0,1N, tức là 0,05M, suy ra số mol của nó trong 1 lít là 0,05 mol. Vậy khối lượng chất ban đầu cần dùng là 0,05.248,18 = 12,409 g.
dạ e cám ơn nhiều ạ
dạ cho e hỏi tại sao n=2 za ạ