K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

26 tháng 2 2020

Fe2O3------>2Fe + 6e

0.25------------------>1.5mol

Fe2O3------>3O + 6e

0.25----------------------1.5mol

vậy số mol e cần dùng là 3mol

12 tháng 1 2020
https://i.imgur.com/x50JmDQ.jpg
12 tháng 1 2020

Vì số mol FeO bằng số mol Fe2O3 nên ta quy hỗn hợp về Fe3O4

\(n_{Fe3O4}=\frac{2,32}{232}=0,1\left(mol\right)\)

PTHH :
Fe3O4 + 8HCl ---> FeCl2 +2FeCl3 + 4H2O

.0,1...........0,8...........0,1..........0,2...........0,4

\(Vdd_{HCl}=0,8\cdot1=0,8\left(l\right)\)

Vậy V = 0,8

24 tháng 5 2020

buithianhtho

Lm Giúp Mk Vs.......... Mai Mk Có Hoá Oy .......... :v :v ... Tkak Trc Na !!!!!!!!!!!!!!!! Bài 4. Hòa tan m gam hai kim loại A và B có hóa trị không đổi bằng dung dịch HCl dư thu được 5,6 lít H2 ( đktc ). Mặt khác hòa m hỗn hợp đó bằng H2SO4 đặc dư thu được V lít SO2 ( đktc ). Tính V ? Bài 5: Để 6,72 gam phoi bào sắt ngoài không khí, sau một thời gian thu được 7,68 gam hỗn hợp A gồm Fe, FeO, Fe3O4, Fe2O3. Hòa tan...
Đọc tiếp

Lm Giúp Mk Vs.......... Mai Mk Có Hoá Oy .......... :v :v ... Tkak Trc Na !!!!!!!!!!!!!!!!

Bài 4. Hòa tan m gam hai kim loại A và B có hóa trị không đổi bằng dung dịch HCl dư thu được 5,6 lít H2 ( đktc ). Mặt khác hòa m hỗn hợp đó bằng H2SO4 đặc dư thu được V lít SO2 ( đktc ). Tính V ?

Bài 5: Để 6,72 gam phoi bào sắt ngoài không khí, sau một thời gian thu được 7,68 gam hỗn hợp A gồm Fe, FeO, Fe3O4, Fe2O3. Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp A trong dung dịch H2SO4 đặc nóng dư thu được V lít khí SO2(đktc). Tính V và số mol H2SO4 tham gia phản ứng.

Bài 6: Để m gam Fe ngoài không khí, sau một thời gian biến thành hỗn hợp X có khối lượng 12 gam gồm FeO, Fe2O3, Fe3O4 và Fe. Hòa tan hết X vào dung dịch H2SO4 đặc thu được 3,36 lít khí SO2 đo ở đktC. Tính m và số mol H2SO4 p/ứng ?

Bài 7: Để m gam Fe ngoài không khí, sau một thời gian được 7,2 gam hỗn hợp X gồm FeO, Fe2O3, Fe3O4 và Fe. Hòa tan hết X vào dung dịch H2SO4 đặc thu được V lít khí SO2 (ở đktc). Tính m và V biết số mol H2SO4 đã pứ là 0,2 mol.

0
13 tháng 3 2016

1.a. Sơ đồ các quá trình phản ứng

Kim loại  + Oxi \(\rightarrow\) (hỗn hợp oxit )  +  axit \(\rightarrow\) muối + H2O

Từ quá trình trên => số mol H2SO4 phản ứng = số mol oxi trong oxit

Theo bài ta có: moxi = 39,2 – 29,6 = 9,6(g)

=> \(n_O=\frac{9,6}{16}=0,6mol\)

=> số mol H2SO4 phản ứng = 0,6 (mol)

b. Khối lượng muối = khối lượng kim loại + khối lượng gốc sunfat

=> mm = 29,6  + 96. 0,6 = 87,2 (g)

2. Gọi công thức của oxit cần tìm là MxOy

Phương trình phản ứng.

MxOy   + yH2  \(\rightarrow\) xM   +   yH2O  (1)

\(n_{H_2}=\frac{985,6}{22,4.1000}=0,044\left(mol\right)\)

Theo định luật bảo toàn khối lượng

=> khối lượng kim loại = 2,552 + 0,044.2 – 0,044.18 = 1,848(g)

Khi M phản ứng với HCl

2M  +  2nHCl  \(\rightarrow\) 2MCln    +  nH2  (2)

\(n_{H_2}=\frac{739,2}{22,4.1000}=0,033\left(mol\right)\)

(2) => \(\frac{1,848}{M}.n=2.0,033\)

=> M = 28n

Với n là hóa trị của kim loại M

Chỉ có n = 2 với M = 56 (Fe) là thỏa mãn

Theo (1) \(\frac{x}{y}=\frac{n_M}{n_{H_2}}=\frac{0,033}{0,044}=\frac{3}{4}\)

=> oxit cần tìm là Fe3O4

15 tháng 12 2016

1.a. Sơ đồ các quá trình phản ứng

Kim loại + Oxi (hỗn hợp oxit ) + axit muối + H2O

Từ quá trình trên => số mol H2SO4 phản ứng = số mol oxi trong oxit

Theo bài ta có: moxi = 39,2 – 29,6 = 9,6(g)

=>

=> số mol H2SO4 phản ứng = 0,6 (mol)

b. Khối lượng muối = khối lượng kim loại + khối lượng gốc sunfat

=> mm = 29,6 + 96. 0,6 = 87,2 (g)

2. Gọi công thức của oxit cần tìm là MxOy

Phương trình phản ứng.

MxOy + yH2 xM + yH2O (1)

Theo định luật bảo toàn khối lượng

=> khối lượng kim loại = 2,552 + 0,044.2 – 0,044.18 = 1,848(g)

Khi M phản ứng với HCl

2M + 2nHCl 2MCln + nH2 (2)

(2) =>

=> M = 28n

Với n là hóa trị của kim loại M

Chỉ có n = 2 với M = 56 (Fe) là thỏa mãn

Theo (1)

=> oxit cần tìm là Fe3O4

22 tháng 12 2015

HD:

a)

FeS - 9e = Fe+3 + S+6

N+5 + 3e = N+2

------------------------------------

FeS + 3N+5 = Fe+3 + S+6 + 3N+2

FeS + 6HNO3 ---> Fe(NO3)3 + H2SO4 + 3NO + 2H2O

b) 

Fe+3 + e = Fe+2

2I- -2e = I2

-------------------------

2Fe+3 + 2I- = 2Fe+2 + I2

2FeCl3 + 2KI ---> 2FeCl2 + I2 + 2KCl

31 tháng 5 2020

Trộn các chất Fe(NO3)3; Cu và Fe3O4 với nhau ta thu được m gam hỗn hợp siu toa khổng lồ X :3. Hoà tan cái mớ hỗn độn đó trong dung dịch chứa 2,52 mol KHSO4 thu được dung dịch Y chỉ chứa muối sunfat trung hoà và 4,704 lít khí NO (sản phẩm khử duy nhất, đktc). Dung dịch Y hoà tan tối đa là 16,64 gam Cu (không thấy khí thoát ra). Giá trị của m là bao nhiêu?

Gọi số mol Cu; Fe2+; Fe3+ lần lượt là a;b;c(mol)

Bảo toàn N ta có: \(n_{Fe\left(NO_3\right)_3}=0,07\left(mol\right)\)

Bảo toàn e ta có: \(2a-\frac{2}{3}b+\frac{1}{3}c=0,63\)

Bảo toàn điện tích ta có: \(2a+2b+3c=2,52.2-2,52-0,07.3=2,31\)

Mặt khác ta có: \(c=\frac{16,64}{64}.2-0,07=0,45\)

Giải hệ tìm được \(a=0,3;b=0,18;c=0,45\Rightarrow m=84,86\left(g\right)\)

31 tháng 5 2020

Ôn tập cuối học kì IISai thì thôi :))

28 tháng 5 2020

\(n_{NO}=0,21\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{H^+}=2n_{O^{2^-}}+4n_{NO}=2,52\left(mol\right)\\ \Rightarrow n_{O^{2-}}=0,84\left(mol\right)\\ \Rightarrow n_{Fe_3O_4}=\frac{1}{4}n_{O^{2^-}}=0,21\left(mol\right)\)

BTNT. N \(\Rightarrow n_{Fe\left(NO_3\right)_3}=\frac{1}{3}n_{NO}=0,07\left(mol\right)\)

Khi cho Cu vào Y:

\(2Fe^{3^+}+Cu\rightarrow2Fe^{2^+}+Cu^{2^+}\)

0,45___0,225

\(BTNT.Fe\Rightarrow3n_{Fe_3O_4}+n_{Fe\left(NO_3\right)_3}=n_{Fe^{3^+}}+n_{Fe^{2^+}}\\ \Rightarrow n_{Fe^{2+}}=0,25\left(mol\right)\)

\(BTDT\Rightarrow3n_{Fe^{3^+}}+2n_{Fe^{2^+}}+n_{Cu^{2^+}}+n_{K^+}=2n_{SO_4^{2^-}}\\ \Rightarrow n_{Cu^{2^+}}=0,335=n_{Cu}\)

\(n_{e\left(nhường\right)}=2n_{Cu}+n_{Fe_3O_4}=0,74\\ n_{e\left(nhận\right)}=n_{Fe^{2^+}}+3n_{NO}=0,88\)

Nà ní????

Lm Giúp Mk Vs.......... Mai Mk Có Hoá Oy .......... :v :v ... Tkak Trc Na !!!!!!!!!!!!!!!! Bài 9. Cho 12,8 gam hỗn hợp A gồm Fe, FeO, Fe3O4, Fe2O3 tác dụng hoàn toàn với dung dịch H2SO4 đặc nóng thu được 4,48 lít khí SO2 ( đktc ) và dung dịch X. Tính khối lượng muối có trong X ? Bài 10. Cho 23,2 gam hỗn hợp X gồm Fe, FeO, Fe3O4, Fe2O3 tác dụng hoàn toàn với dung dịch H2SO4 đặc nóng thu được 1,12 lít khí SO2 ( đktc ) và dung...
Đọc tiếp

Lm Giúp Mk Vs.......... Mai Mk Có Hoá Oy .......... :v :v ... Tkak Trc Na !!!!!!!!!!!!!!!!

Bài 9. Cho 12,8 gam hỗn hợp A gồm Fe, FeO, Fe3O4, Fe2O3 tác dụng hoàn toàn với dung dịch H2SO4 đặc nóng thu được 4,48 lít khí SO2 ( đktc ) và dung dịch X. Tính khối lượng muối có trong X ?

Bài 10. Cho 23,2 gam hỗn hợp X gồm Fe, FeO, Fe3O4, Fe2O3 tác dụng hoàn toàn với dung dịch H2SO4 đặc nóng thu được 1,12 lít khí SO2 ( đktc ) và dung dịch Y. Tính khối lượng muối có trong Y ?

Bài 11: Cho 10,24 gam hỗn hợp A gồm Fe, FeO, Fe3O4, Fe2O3 tác dụng hoàn toàn với dung dịch H2SO4 đặc nóng thấy có 0,27 mol H2SO4 tham gia phản ứng, sau phản ứng thu được dung dịch B. Cho dung dịch B tác dụng với dung dịch NaOH dư, lọc kết tủa và nung đến khối lượng không đổi thu được m gam chất rắn. Xác định giá trị của m.

2
6 tháng 3 2017

Mk cx ko chắc lắm vs c1