K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

29 tháng 9 2019

Đáp án D

2NH3 + H2SO4® (NH4)2SO4

2NaOH + H2SO4® Na2SO4 + 2H2O

2 n H 2 S O 4 = n N A O H + n N H 3 ⇒ n N H 3 = 0 , 01 m o l

MX = 2,009.22,4 = 45 Þ n X = 0 , 45 45 = 0 , 01   m o l

Đặt CTPT của X là CxHyNz

Bảo toàn C: 0,01x = 0,02 Þ x = 2;

Bảo toàn N: 0,01z = 0,01 Þ z = 1

12.2 + y + 1.14 = 45 Þ y = 7 Þ CTPT là C2H7N

18 tháng 8 2019

Đáp án B

Gọi công thức phân tử của X là CxHyNt

 

Vậy công thức phân tử của X là CH5N

11 tháng 8 2017

Đáp án D

Sản phẩm cháy sau phản ứng gồm CO2, H2O và N2

Nên A có dạng (C2H5O2N)n . Mà MA < 100 nên 75n < 100 => n = 1. Vậy A là C2H5O2N.

4 tháng 5 2018

Đáp án A

Ta có: mDung dịch NaOH = D × V = 60 gam.

∑nNa = 2nNa2CO3 = 0,015 mol ⇒ mNaOH ban đầu = 0,6 gam.

Sơ đồ bài toán ta có:

BTKL ⇒ mA = 59,49 + 1,48 – 60 = 0,97 gam. || và A + NaOH ⇒ 0,09 gam H2O

Khi đốt D ta có sơ đồ:

Bảo toàn nguyên tố ⇒ nC/D = 0,05 mol || nH/D = 0,055 mol

Bảo toàn khối lượng ⇒ nO2 cần để đốt D = 0,0525 mol 

⇒ Bảo toàn nguyên tố O ⇒ nO/D = 0,03 mol

Tiếp tục bảo toàn nguyên tố nC/D = 0,05 mol || nH/A = 0,05 mol và nO/A = 0,02 mol

+ Vậy từ nA = 0,005 mol ⇒ CTPT của A là C10H10O4 (k = 6).

● Nhận thấy 3nA = nNaOH. Nhưng A chỉ có 4 nguyên tử Oxi ⇒ A là este 2 chức trong đó có 1 gốc –COO– đính trực tiếp vào vòng benzen.

+ Với điều kiện MZ < 125 ta thì CTCT của A chỉ có thể là: HCOO–C6H4CH2–OOCCH3

⇒ Z là HO–CH2–C6H4OH với MZ = 124. Đồng thời Z chứa 8 nguyên tử H

17 tháng 11 2019

Đáp án A

nC = nCO2 = 0,35 mol

Đặt nNaOH phản ứng = x => x + 0,2x = 0,18 => x = 0,15 mol

Bảo toàn khối lượng 

 

=> nH2O = 0,15 mol

 

=> nC : nH : nO = 0,35 : 0,3 : 0,15 = 7 : 6 : 3 (C7H6O3)

=> nX = 6,9 : 138 = 0,05 = 1/3 nNaOH

=> X là HCOO – C6H4 – OH

=> m = 0,05 . 68 + 0,05 . 154 + 0,03 . 40 = 12,3g

24 tháng 10 2018

Giải thích: Đáp án B

Có nNaOH = 2nNa2CO3 = 0,18 mol

Bảo toàn khối lượng → mH2O = 8,28 +0,18.40 - 13,32 = 2,16 gam → nH2O = 0,12 mol

Bảo toàn nguyên tố C → nC(X) = 0,09 + 0,33 = 0,42 mol

Bảo toàn nguyên tố H → nH(X) = 2. 0,15 + 0,12.2 -0,18 = 0,36 mol

→ nO (X) 

→ C: H : O = 0,42 : 0,36 : 0,18= 7 : 6 : 3 → X có công thức là C7H6O3

X có cấu tạo HCOOC6H4(OH)

Z chứa HCOONa và C6H4(ONa)2

→ P là HCOOH và Q là C6H4(OH)2

Tổng số nguyên tử hiđro trong hai phân tử P, Q là 8 .

20 tháng 4 2019

Giải thích: Đáp án D

Đốt cháy X rồi dẫn qua NaOH dư có khối lượng dung dịch tăng 66,4

Gọi X chứa x mol  và y mol 

Ta có:

Kết hợp điều kiện số mol, => n¯=53;m=2

Vậy 

16 tháng 7 2018

19 tháng 2 2017

Đáp án A

Quan sát 4 đáp án ta có công thức của Y có dạng CxHyNt.

Căn cứ vào 4 đáp án ta được Y là C3H9N.

Nhận xét: Vì đây là dạng câu hỏi trắc nghiệm có 4 đáp án nên từ đặc điểm của 4 đáp án ta suy ra được Y không có chứa O. Khi đó tính được ngay khối lượng N trong Y khi biết khối lượng của Y và khối lượng của C, H trong Y. Với bài tập tự luận từ các sản phẩm cháy ta chỉ suy ra được Y chứa C, H, N và có thể có O. Khi đó các bạn cần dựa vào giả thiết về NH3 phản ứng với dung dịch H2SO4 để tính được lượng NH3. Tiếp theo mới tính được xem Y có chứa O hay không. Cụ thể như sau:

Vì H2SO4 dư nên có phản ứng:

3 tháng 6 2017

Đáp án A