
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

`Fe + 2HCl -> FeCl_2 + H_2 \uparrow`
`0,1` `0,2` `0,1` `0,1` `(mol)`
`n_[Fe]=[5,6]/56=0,1(mol)`
`a)V_[H_2]=0,1.22,4=2,24(l)`
`b)C_[M_[HCl]]=[0,2]/[0,1]=2(M)`
Có nZn= 0,65/65=0,1(mol)
a,PTPƯ: Zn + 2HCl ---> ZnCl2 + H2
(mol) 0,1 ---> 0,05 ---> 0,1 ---> 0,1
b, Theo pt có mmuối= 0,1.136=13.6(g)
Lại có Vkhí=0,1.22,4= 2,24(l)
c, Theo pt có mHCl= 0,05.36,5=1,825(g)
=> C%=\(\dfrac{1,825}{200}\).100%=0,9125%
Ta có: \(n_{H_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)
PT: \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
Theo PT: \(n_{HCl}=2n_{H_2}=0,2\left(mol\right)\Rightarrow C_{M_{HCl}}=\dfrac{0,2}{0,1}=2\left(M\right)\)
\(n_{Fe}=n_{H_2}=0,1\left(mol\right)\Rightarrow m_{Fe}=0,1.56=5,6\left(g\right)\)
\(\Rightarrow m_{Cu}=20-5,6=14,4\left(g\right)\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{Fe}=\dfrac{5,6}{20}.100\%=28\%\\\%m_{Cu}=72\%\end{matrix}\right.\)
Ta có: \(n_{H_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)
a. PTHH:
\(Mg+2HCl--->MgCl_2+H_2\left(1\right)\)
\(MgO+2HCl--->MgCl_2+H_2O\left(2\right)\)
b. Theo PT(1): \(n_{Mg}=n_{H_2}=0,2\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{Mg}=0,2.24=4,8\left(g\right)\)
\(\Rightarrow m_{MgO}=8-4,8=3,2\left(g\right)\)
c. Ta có: \(n_{hh}=0,2+\dfrac{3,2}{40}=0,28\left(mol\right)\)
Theo PT(1,2): \(n_{HCl}=2.n_{hh}=2.0,28=0,56\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{HCl}=0,56.36,5=20,44\left(g\right)\)