Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Không gian mẫu là chọn ngẫu nhiên 5 học sinh từ 12 học sinh.
Suy ra số phần tử của không gian mẫu là
.
Gọi A là biến cố 5 học sinh được chọn có 3 học sinh nam và 2 học sinh nữ trong đó phải nhất thiết có bạn An hoặc bạn Hoa nhưng không có cả hai . Ta mô tả các trường hợp thuận lợi cho biến cố A như sau:
● Trường hợp 1. Có bạn An.
Chọn thêm 2 học sinh nam từ 6 học sinh nam, có
cách.
Chọn 2 học sinh nữ từ 4 học sinh nữ (không chọn Hoa), có
cách.
Do đó trường hợp này có
cách.
● Trường hợp 2. Có bạn Hoa.
Chọn thêm 1 học sinh nữ từ 4 học sinh nam, có
cách.
Chọn 3 học sinh nam từ 6 học sinh nam (không chọn An), có
cách.
Do đó trường hợp này có
cách.
Suy ra số phần tử của biến cố là ![]()
Vậy xác suất cần tính 
Chọn C.
Chọn B.
Giả sử số thứ tự trong danh sách là ![]()
Do dãy này là cấp số cộng nên ta có ![]()
![]()
Số phần tử của không gian mẫu là ![]()
Gọi A là biến cố “Tổng các số thứ tự của hai em ngồi đối diện nhau là bằng nhau”. Để biến cố này xảy ra ta thực hiện liên tiếp các bước sau:
Bước 1: xếp thứ tự cặp học sinh có các cặp số thứ tự là ![]()
![]()
vào trước cặp ghế đối diện nhau. Bước này có 5! cách.
Bước 2: xếp từng cặp một ngồi vào cặp ghế đối diện đã ) Chọn ở bước . Bước này có 2 5 cách.
Suy ra số kết quả thuận lợi cho biến cố A là ![]()
Vậy xác suất của biến cố A là ![]()
a: Số cách chọn 5 bạn bất kì là: \(C_{45}^5\) (cách)
Số cách chọn 5 bạn nam là \(C_{15}^5\) (cách)
Số cách chọn 5 bạn nữ là \(C_{30}^5\) (cách)
Số cách chọn 5 bạn trong đó có cả nam và nữ là: \(C_{45}^5-C_{15}^5-C_{30}^5\) (cách)
b: TH1: Chọn được 3 nam và 1 nữ
Số cách chọn 3 bạn nam là: \(C_{15}^3=455\left(cá\ch\right)\)
Số cách chọn 1 bạn nữ là: \(C_{30}^1=30\) (cách)
Số cách chọn 3 nam và 1 nữ là \(455\cdot30=13650\) (cách)
TH2: Chọn được 4 nam
Số cách chọn 4 bạn nam là: \(C_{15}^4=1365\) (cách)
Só cách để chọn 4 bạn, trong đó số bạn nam nhiều hơn số bạn nữ là:
13650+1365=15015(cách)
Số cách chọn 4 bạn bất kì là: \(C_{45}^4=148995\) (cách)
Xác suất là \(\frac{15015}{148995}=\frac{13}{29}\)
c: Số cách chọn ngẫu nhiên 3 bạn là: \(C_{45}^3\) =14190(cách)
Số cách chọn 2 bạn nữ trong 29 bạn còn lại là: \(C_{29}^2=406\) (cách)
Xác suất chọn là: \(\frac{406}{14190}=\frac{203}{7095}\)
Đáp án C.
Phương pháp giải: Áp dụng các quy tắc đếm cơ bản
Lời giải:
Chọn 3 học sinh trong 10 học sinh có C 10 3 cách => n ( Ω ) = C 10 3 = 120 .
Gọi X là biến cố trong 3 học sinh được chọn có ít nhất một học sinh nữ
Ta xét các trường hợp sau:
TH1. Chọn 1 học sinh nữ và 2 học sinh nam => có C 7 2 . C 3 1 = 63 cách.
TH2. Chọn 2 học sinh nữ và 1 học sinh nam => có C 7 1 . C 3 2 = 21 cách.
TH3. Chọn 3 học sinh nữ và 0 học sinh nam => có C 3 3 = 1 cách.
Suy ra số kết quả thuận lợi cho biến cố X là n(X) = 63 + 21 + 1 = 85.
Vậy xác suất cần tính là P = n ( X ) n ( Ω ) = 85 120 = 17 24 .
Đáp án B
Xác suất bằng C 9 2 + C 10 2 + C 3 2 C 22 2 = 4 11 .
Đáp án A
Lấy 8 học sinh trong 19 học sinh có C 19 8 = 75582 cách.
Suy ra số phân tử của không gian mẫu là n ( Ω ) = 75582
Gọi X là biến cố “8 học sinh được chọn có đủ 3 khối”
Xét biến cố đối của biến cố X gồm các trường hợp sau:
+ 8 học sinh được chọn từ 2 khối, khi đó có C 14 8 + C 11 8 + C 13 8 cách.
+ 8 học sinh được chọn từ 1 khối, khi đó có C 8 8 cách.
Do đó, số kết quả thuận lợi cho biển cổ X là n ( X ) = C 19 8 - ( C 14 8 + C 11 8 + C 13 8 + C 8 8 ) = 71128 .
Vậy xác suất cần tính là P = n ( X ) n ( Ω ) = 71128 75582 .
Tổng ngày sinh của 3 em là số chẵn có các trường hợp sau thỏa mãn: cả 3 em ngày sinh đều chẵn, 1 em ngày chẵn 2 em ngày lẻ
\(\Rightarrow C_5^3+C_5^1.C_6^2\) cách chọn
Xác suất: \(P=\dfrac{C_5^3+C_5^1.C_6^2}{C_{11}^3}=...\)