Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
> O x M 7 -7 π/3
Quỹ đạo chuyển động là 14 cm → A = 7 cm.
Tại thời điểm ${t_0}$ chất điểm ở vị trí M có pha ban đầu là –π/3; độ lớn gia tốc cực đại tại biên.
→ từ M đến biên lần thứ 3 thì ∆φ = π/3 + 2π = 7π/3 rad.
→ t = ∆φ/ω = 7/6 s và s = 3,5 + 28 = 31,5 cm
→ v = s/t = 27 cm/s.
1,vật qua vị trí x=-5 => thay x vào phương trình dao động .
2,T=0,4 s=> t=1s=2,5 T=2T+0,5T. 2chu kì sẽ đi qua x=1 bốn lần,thêm một nửa chu kì nữa được 1 lần.tổng cộng là 5 lần. Vẽ đường tròn ra nha cậu
3, denta t= 4,625-1=3,625 s=3,625 T=3T+1/2 T+1/8 T
tại t1=1s,x=căn 2.
quãng đường đi được trong 3,625 T=3. 4A+2A+A căn 2/2 .Vì một ch kì vật đi được 4A,cậu cũng vè đường tròn ra là thấy
S=29,414 cm ,v=S/t= 29,414/3,625=8,11 cm/s.
4.Tự làm nốt nhé,cứ ốp vào dường tròn là ra ngay.
Đáp án D
Ta có
x = x 1 + x 2 = 2 3 + 0 = 2 3 c m
Vật chuyển động theo chiều dương.
Chọn C.
Cách 1: Chọn thời điểm khảo sát là thời điểm ban đầu t = 0 thì phương trình dao động của các chất điểm lần lượt là:
Phương trình dao động tổng hợp (bằng phương pháp cộng các hàm lượng giác):



Tại thời điểm ban đầu li độ tổng hợp
![]()
Pha ban đầu của dao động tổng hợp - π 12 thuộc góc phần tư thứ IV nên vật đang chuyển động theo chiều dương.
Cách 2:
Li độ tổng hợp:
![]()
véc tơ tổng hợp A → = A 1 → + A 2 → nằm ở góc phần tư thứ IV nên hình chiếu chuyển động theo chiều dương.

ü Đáp án C

+ Hai thời điểm này vuông pha nhau. Biểu diễn các vị trí tương ứng trên đường tròn. Ta thu được: x=-2 cm.
Đáp án A
+ Biên độ dao động: ![]()
+ Tần số góc:
+ Pha ban đầu:
Tại thời điểm ban đầu (t=0):
+ Phương trình dao động của vật: 


Đáp án C