Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Tóm tắt:
\(h=32m\)
\(d=10300N\)/m3
a) \(p=?\)
b) \(p=206000N\)/m2
\(h=?\)
GIẢI :
a) Áp suất nước biển lên thợ lặn :
\(p=d.h=10300.32=329600\left(Pa\right)\)
b) Độ sâu của thợ lặn lúc này là:
\(h=\dfrac{p}{d}=\dfrac{206000}{10300}=20\left(m\right)\)
a. \(p=dh=10300\cdot10=103000\left(N/m^2\right)\)
b. \(p=\dfrac{F}{S}\Rightarrow F=S\cdot p=2\cdot103000=206000\left(N/m^2\right)\)
Tóm tắt: \(h=10m;d=10300\)N/m3\(;S=2m^2\)
\(p=?;F=?\)
Bài giải:
a)Áp suất do nước biển tác dụng lên thợ lặn:
\(p=d\cdot h=10300\cdot10=103000Pa\)
b)Áp lực người thợ lặn phải chịu khi ở độ sâu 10m:
\(F=p\cdot S=103000\cdot2=206000N\)
a)
\(p=dh=32.10300=329600\left(Pa\right)\)
b)
Độ sâu của người thợ lặn khi chịu áp suất 206 000 N/m2 là :
\(h=\dfrac{d}{p}=\dfrac{206000}{10300}=20\left(m\right)\)
Vậy người thợ lặn đó bơi lên
\(a,p=d.h=10300\times32=329600\left(Pa\right)\)
\(b,Ta.có:p=d.h\Rightarrow h=\dfrac{p}{d}=\dfrac{10300}{206000}=0,05\left(m\right)\)
Người thợ lặn đang.........
Tóm tắt:
a)
\(h=32m\\ d=10300N/m^3\\-----\\ p=? \)
b)
\(p_1=206000Pa\\ -----\\ h_1=?\)
Thợ lặn nổi lên hay lặn xuống?
--Giải--
a) Áp suất nước biển tác dụng lên thợ lặn:
\(p=d.h=10300.32=329600\left(Pa\right)\)
b) Độ sâu của thợ lặn lúc này:
\(p_1=d.h_1=>h_1=\dfrac{p_1}{d}=\dfrac{206000}{10300}=20\left(m\right)\)
Vì h1<h nên thợ lặn đã nổi lên.
Học tốt!
a) Á suất ở độ sâu mà người thợ đó lặn là :
p = d . h = 20 . 10300 = 206000(N/m2)
b) Đổi : 160cm2 = 0,016 (m2)
Áp suất của nước tác dụng lên cửa chiếu sáng là :
F = p . s = 206000 . 0,016 = 3296 (N)
Một người thợ lặn đang lặn ở độ sâu 60m so với mặt nước biển. Cho trọng lượng riêng của nước biển là 10300 a. Tính áp suất của nước gây ra ở độ sâu đó.
b.Mặt nạ của chiếc áo lặn có diện tích 3
#Hỏi cộng đồng OLM
#Vật lý lớp 8
a)áp xuất do nước biển gây ra
p1=d.h=10.10300=1030000Pa
b) áp xuất ở độ sâu tác dụng người đó
p=p0+p1=10^5+1030000=1130000Pa
Answer:
Bài 1:
Tóm tắt:
\(P=F=500m\)
\(S=250cm^2=0,025m^2\)
__________________________
\(p=?\)
Giải:
Áp suất người này tác dụng lên mặt sàn:
\(p=\frac{F}{S}=\frac{500}{0,025}=20000Pa\)
Bài 2:
Tóm tắt:
\(d=10300N\text{/}m^3\)
\(h=10900m\)
\(p_1=1957.10^3N\text{/}m^2\)
____________________
a) \(p=?\)
b) \(h_1=?\)
Giải:
a) Áp suất tại điểm nằm ở độ sâu 10900m:
\(p=d.h=10300.10900=112270000Pa\)
b) Từ công thức \(p=d.h\) ta suy ra:
Độ cao của tàu so với mực nước biển:
\(h_1=\frac{p_1}{d}=\frac{1957.10^3}{10300}=190m\)
\(a,p=d.h=10300.10=103,000\left(Pa\right)\\ b,p=\dfrac{F}{S}=\dfrac{10300}{0,05\left(m^2\right)}=206,000\)
-Uả bạn câu b đề bài là hỏi áp lực chứ không phải áp suất nhé.
-Áp suất có sẵn rồi tính làm gì nữa :)
Thế bạn đăng câu b) lmj:)
-Câu a là bạn tính áp suất rồi.
-Câu b là chỉ cần tính áp lực thôi :).
Vậy theo bạn Cthức tính áp lực là gì:)?
F=p.S ấy bạn :)
Bạn biết làm ha:)
đúng rồi, chứ bạn biết làm không :)?
Câu này na ná với 1 câu trong đề thi của mình ấy :)
Bạn biết làm mất công đăng lên đêy làm chi:)
-Đăng để mọi người trả lời, xem cách làm của STONE làm câu trong bài thi có đúng không :).
R xong:)
Nếu lần sau bạn có đang thi mà đăng thì ghi chữ:"Đang thi" thì sẽ được trl nhanh hơn nha :>
a)ta có p=d.h=10300.10=103000N/m^2
b) đổi 500cm^2=0,05m^2
vô lý vì áp lực F đơn vị là N còn d là trọng lượng riêng đơn vị là N/m^3
vậy p=F/S=F/0,05m^2 đó ra đề phải suy nghĩ
? Đây là đề thi mà bạn, mình cá chắc 100% là đúng.
đơn vị người ta cho sai dữ
- Vậy bạn có thể tìm chỗ sai được không bạn chuyên Lý?
mình chỉ đơn vị vật lý áp xuất chất rắn
p=d.h
p là đơn vị là N/m^2
d trọng lượng riêng
h chiều cao
còn đơn vị áp xuất chất lỏng
p=F/S
p áp xuất đơn vị N/m^3
F là lực đơn vị N
S diện tích đơn vị là m^3
d trọng lượng riêng đơn vị là N/m^3
h chiều cao đơn vị m
lộn lỏng p=d.h còn rắn p=F/S
- Bạn ơi S đơn vị là m2 mà? Bạn xem lại.
lộn né S m^2
bài vô lý
- Hầy... cm2 với m2 cũng là đơn vị diện tích mà bạn?
hiểu áp lực
đúng đề
- Rồi thì sao bạn? Đề chỉ nói là tính áp lực thôi?
đáp án đúng
a)ta có p=d.h=10300.10=103000N/m^2
b) đổi 500cm^2=0,05m^2
bó tay áp lực ne đọc kĩ đề nhé mọi người p=F/S=>F=p.S=103000.0,05=5150N
đáp án đúng a)ta có p=d.h=10300.10=103000N/m^2 b) đổi 500cm^2=0,05m^2 bó tay áp lực ne đọc kĩ đề nhé mọi người p=F/S=>F=p.S=103000.0,05=5150N
bạn xem lại đề đi câu b) tính áp lực không phải áp xuất né
- Bạn nói vậy nhưng đâu có ai xem lại bài đăng này nữa đâu? Vì nó lâu quá rồi.