Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Bài giải
Vì quãng thời gian không đổi nên thời gian và vận tốc là hai đại lượng tỉ lệ nghịch.
\(\dfrac{\text{Thời gian đi với vận tốc 50 km/giờ
}}{\text{Thời gian đi với vận tốc 40 km/giờ}}=\dfrac{40}{50}=\dfrac{4}{5}\)
Thời gian đi với vận tốc 50 km/giờ ít hơn thời gian đi với vận tốc 40 km/giờ là:
25 + 12 = 37 ( phút )
Côi thời gian đi với vận tốc 50 km/giờ là 4 phần thì thời gian đi với vận tốc 40 km/giờ là 5 phần bằng nhau như thế.
Hiệu số phần bằng nhau là:
5 - 4 = 1 ( phần )
Gía trị 1 phần là:
37 : 1 = 37 ( phút )
Thời gian đi với vận tốc 50 km/giờ là:
37 x 4 = 148 ( phút ) \(=\dfrac{37}{15}\) ( giờ )
Quãng đường AB dài là:
50 x \(\dfrac{37}{15}=\dfrac{370}{3}\) ( km )
Thời gian xe cần đi đến đúng giờ là:
148 + 12 = 160 ( phút ) \(=\dfrac{8}{3}\) ( giờ )
Để đến đúng giờ xe cần đi với vận tốc là:
\(\dfrac{370}{3}:\dfrac{8}{3}=46,25\) ( km/giờ )
Đáp số: 46,25 km/giờ.
40 (t +25:60) = 50 (t - 12:60)
40.60 t + 25.40 = 50.60 t - 50.12
240 t + 100 = 300 t - 60
60 t = 160
t = 2,7 h
quãng đuường là 40. 2,7 + 25:60 = 108,4 km
Vận tốc là 108,4:2,7= 40,15 km/h
Câu hỏi của chi Do - Toán lớp 5 - Học toán với OnlineMath
Tham khảo
#)Giải :
Hiệu giữa hai vận tốc là :
30 - 25 = 5 ( km/h )
Thời gian mà ô tô đi đến B là :
5 x ( 2 - 1 ) = 5 ( giờ )
Quãng đường AB dài là :
30 x 5 = 150 ( km )
Để đến sớm hơn 1 giờ thì thời gian đi lúc này phải là :
5 - 1 = 4 ( giờ )
Vậy để đến sớm hơn 1 giờ người đó phải đi với vận tốc :
150 : 4 = 37,5 ( km/h )
Đ/số : 37,5 km/giờ.
Gọi thời gian dự kiến mà An đi từ nhà đến trường là x(giờ)
(Điều kiện: x>0)
6p=0,1 giờ(km)
Độ dài quãng đường từ nhà đến trường nếu An đi với vận tốc 10km/h là:
\(10\times\left(x+0,1\right)\)
Độ dài quãng đường từ nhà đến trường nếu An đi với vận tốc 15km/h là:
\(15\times\left(x-0,1\right)\)
Do đó, ta có: \(15\times\left(x-0,1\right)=10\times\left(x+0,1\right)\)
=>15x-1,5=10x+1
=>5x=2,5
=>x=0,5(nhận)
Giờ vào lớp của An là:
8h30p+0,5 giờ=8h30p+30p=9h
Một người đi xe máy khởi hành từ A lúc 6 giờ sáng và cần phải đi đến B đúng thời gian quy định. Biết rằng, nếu đi với vận tốc 36km/giờ thì sẽ đến B sớm hơn 1 giờ, còn nếu đi với vận tốc 24km/giờ thì sẽ đến B muộn mất 1 giờ. Vậy thời gian quy định đến B là mấy giờ?
40 km/giờ
mình có bài này bạn lấy thâm khảo nhé nhớ cho mình một like ( •̀ ω •́ )✧
Trong cùng 1 quãng đường AB,vận tốc và thời gian là 2 đại lượng tỉ lê nghịch.Vậy tỉ số thời gian đi với vận tốc 20km/giờ=3/2 thời gian đi với vận tốc 30km/giờ.
Coi...
Thời gian đi với vận tốc 20km/giờ là:
2:(3-2)*3=6(giờ)
Quãng đường AB là:
20*6=120(km)
Đáp số:120km
Đây là dạng toán nâng cao chuyên đề chuyển động, cấu trúc thi chuyên, thi học sinh giỏi các cấp, thi violympic. Hôm nay, Olm sẽ hướng dẫn các em giải chi tiết dạng này bằng tỉ số vận tốc như sau:
Giải:
Cùng một quãng đường vận tốc tỉ lệ nghịch với thời gian nên ta có
Tỉ số thời gian đi với vận tốc 30km/h và thời gian đi với vận tốc 50km/h là:
50 : 30 = \(\dfrac{5}{3}\)
Thời gian đi với vận tốc 30km/h nhiều hơn thời gian đi với vận tốc 50km/h là:
5 phút + 5 phút = 10 phút
10 phút = \(\dfrac{1}{6}\) giờ
Theo bài ra ta có sơ đồ
Theo sơ đồ ta có:
Thời gian đi với vận tốc 30 km/h là:
\(\dfrac{1}{6}\):( 5 - 3) x 5 = \(\dfrac{5}{12}\) (giờ)
Quãng đường từ nhà đến cơ quan dài là:
30 x \(\dfrac{5}{12}\) = 12,5 (km)
5 phút = \(\dfrac{1}{12}\)
Thờ gian người đó đi từ nhà đến cơ quan đúng giờ là:
\(\dfrac{5}{12}\) - \(\dfrac{1}{12}\) = \(\dfrac{1}{3}\) (giờ)
Để đến cơ quan đúng giờ người đó cần đi với vận tốc là:
12,5 : \(\dfrac{1}{3}\) = 37,5 (km/h)
Đáp số: 37,5 km/h