Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Answer:
Tóm tắt:
\(S=0,5mm^2=0,5.10^{-6}\Omega m\)
\(P=1,1.10^{-6}\Omega m\)
\(U=9V\)
\(I=0,25A\)
a) \(l=?\)
b) S tăng ba lần
l giảm ba lần
\(I=?\)
Giải:
Điện trở của dây dẫn Niciom:
\(R=\frac{U}{I}=\frac{9}{0,25}=36\Omega\)
Chiều dài của dây dẫn:
\(R=\frac{l}{S}\)
\(\Rightarrow l=\frac{R.S}{P}=\frac{36.0,5.10^{-6}}{1,1.10^{-6}}\approx16,36m\)
Mà: Cường độ dòng điện tỉ lệ thuận với tiết điện dây và tỉ lệ nghịch với chiều dài dây
=> I tăng sáu lần \(=0,25.6=1,5A\)
Cach giai: (a) Khi thanh go noi trong chat long, luc day Archimedes dap ung: trong luong phan go chim bang trong luong cua chat long bi chiem cho. Dat Vngap la the tich phan go chim trong chat long A, ta co d1 * Vngap = d0 * V0. Voi d0 = 9000 N/m^3, d1 = 15000 N/m^3 va the tich khoi go V0 = 70 cm^3 = 7e-5 m^3, suy ra Vngap = (d0/d1) * V0 = (9000/15000)*70 cm^3 = 42 cm^3. Phan the tich noi tren mat chat long la 70 - 42 = 28 cm^3. (b) Khoi go chim lam chat long A bi day sang nhanh be mot the tich bang Vngap. Tiet dien nhanh be la S = 5 cm^2 = 5e-4 m^2 nen muc chat long A trong nhanh be tang len mot doan h1 = Vngap/S = 42 cm^3 / 5 cm^2 = 8,4 cm (0,084 m). De dua muc chat long A trong hai nhanh tro lai bang nhau, nguoi ta rot them chat long B (co trong luong rieng d2 = 7000 N/m^3) len tren nhanh co khoi go. Cot chat long B phai tao ra ap suat bang ap suat cot chat long A cao h1 o nhanh kia: d2 * hB = d1 * h1 => hB = (d1/d2)*h1 = (15000/7000)*0,084 m ≈ 0,18 m (18 cm). Vay: phan the tich go chim trong chat long A la 42 cm^3 va do cao cot chat long B can rot them xap xi 18 cm.
a. Chọn gốc tọa độ O ở sân thượng. Trục Ox thẳng đứng hướng xuống.
Gốc thời gian là lúc ném hòn sỏi.
Ptcđ của hòn sỏi :
b.pt quỹ đạo của hòn sỏi.
Từ pt của x t = x/2 thế vào pt của (y) y = 5/16 x2 ; x 0
Có dạng y = ax2 là dạng parabol ( a >0; x 0 ) nên nó là nhánh hướng xuống của parabol đỉnh O.
a. Khi rơi chạm đất: y = 20cm
Tầm xa của viên sỏi: L = 8m t = 2s
a. Chọn gốc tọa độ O ở sân thượng. Trục Ox thẳng đứng hướng xuống. Gốc thời gian là lúc ném hòn sỏi.
Ptcđ của sỏi là : \(x=v_Ot\Rightarrow x=4t\)
\(y=\frac{1}{2}gt^2\Rightarrow y=5t^2\)
b.pt quỹ đạo của hòn sỏi. Từ pt của x => t = x/2 thế vào pt của (y) => y = 5/16 x2 ; x \(\ge\) 0
Có dạng y = ax2 là dạng parabol ( a >0; x \(\ge\) 0 ) nên nó là nhánh hướng xuống của parabol đỉnh O
c. Khi rơi chạm đất: y = 20cm
\(\Leftrightarrow\frac{5}{16}x^2=20\Rightarrow x=8\)
Tầm xa của viên sỏi: L = 8m => t = 2s
\(\Rightarrow v=\sqrt{v_O^2+\left(gt\right)^2}=20,4\) (m/s)
a.P=2Vqcdqc−dnn−1b.dqc=89000N/m3a.P=2Vqcdqc−dnn−1b.dqc=89000N/m3
Giải thích các bước giải:
a.
F=Pqc−FA=Vqcdqc−Vqcdn=Vqc(dqc−dn)MAB=MqcP.12(OA−OB)=OB.F=OB.Vqc(dqc−dn)p=2.OB.Vqcdqc−dnnOB−OB=2Vqcdqc−dnn−1b.0,79.10=2.50.10−6dqc−100002−1dqc=89000N/m3
Vật lý thi vào lớp 10 | Diễn đàn HOCMAI - Cộng đồng học tập lớn nhất Việt Nam
Vì khi thả gói hàng, cả máy bay cả hàng đang có vận tốc nên gói hàng sẽ chuyển động theo quán tính => Gói hàng chuyển động ném ngang.
a) Thời gian để gói hàng rơi xuống đất là:
b) Gọi v0 là tốc độ của gói hàng khi rời khỏi máy bay.
Tầm bay xa của gói hàng là: Lmax = v0t = 150.10 = 1500 m.
c. Quỹ đạo là một phần của parabol.