Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Dòng điện xoay chiều khiến cho dây chịu tác dụng của lực từ, và sẽ dao động theo phương vuông góc với đường sức từ, với tần số 50Hz, hay ω=2πf=100πω=2πf=100π và T=0.02sT=0.02s
Khoảng cách giữa 2 điểm dừng (ứng với 1 bụng sóng) là λ/2=vT/2=12×0.02/2=0.12λ/2=vT/2=12×0.02/2=0.12
Có 6 bụng sóng, vậy thì chiều dài sợi dây là: 6λ2=0.12×6=0.72(m)6λ2=0.12×6=0.72(m)
Đáp án là A. 72cm
+ Bước sóng
![]()
+ Vì hai đầu dây cố định nên:

+ Vì không tính hai đầu dây nên còn 5 nút => Chọn C.
Chọn đáp án C.
Điều kiện để có sóng dừng trên dây với một đầu cố định, một đầu tự do là chiều dài dây phải thỏa mãn:
L = (2k+1)λ/4 = (2k+1)v/4f = (2.5+1)2/(4.20) = 0,275m
trong đó, k là số bó sóng, k + 1 là số bụng sóng nên khi có 6 bụng thì k = 5.
Ta có: \(\dfrac{\pi x}{4}=\dfrac{2\pi x}{\lambda}\Rightarrow \lambda = 8cm\)
Chu kì: \(T=1s\)
Tốc độ truyền sóng: \(v=\dfrac{\lambda}{T}=8cm/s\)
Đáp án C
Tần số âm cơ bản do dây đàn phta ra ứng với sóng dừng trên dây có một bó sóng n=1
=> f= v 2 l = 450 2 , 1 = 225 Hz





Chọn D.