Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Cùng quãng đường thì vận tốc tỉ lệ ngịch với thời gian.
Gọi Vx là vận tốc xuôi dòng và Vn là vận tốc ngược dòng.
Ta có Vx/ Vn = 4/3
Vận tốc xuôi dòng hơn vận tốc ngược dòng: 4 x 2 = 8 (km/giờ)
(vận tốc xuôi dòng hơn vận tốc ngược dòng 2 lần vận tốc dòng nước).
Vx: |___|___|___|___|
Vn: |___|___|___| ..8..
Vận tốc xuôi dòng: 8 x 4 = 32 (km/giờ)
Quãng đường AB: 32 x 3 = 96 (km)
Cùng quãng đường thì vận tốc tỉ lệ ngịch với thời gian.
Gọi Vx là vận tốc xuôi dòng và Vn là vận tốc ngược dòng.
Ta có Vx/ Vn = 4/3
Vận tốc xuôi dòng hơn vận tốc ngược dòng: 4 x 2 = 8 (km/giờ)
(vận tốc xuôi dòng hơn vận tốc ngược dòng 2 lần vận tốc dòng nước).
Vận tốc xuôi dòng: 8 x 4 = 32 (km/giờ)
Quãng đường AB: 32 x 3 = 96 (km)
Cùng quãng đường thì vận tốc tỉ lệ ngịch với thời gian.
Gọi Vx là vận tốc xuôi dòng và Vn là vận tốc ngược dòng.
Ta có Vx/ Vn = 4/3
Vận tốc xuôi dòng hơn vận tốc ngược dòng: 4 x 2 = 8 (km/giờ)
(vận tốc xuôi dòng hơn vận tốc ngược dòng 2 lần vận tốc dòng nước).
Vận tốc xuôi dòng: 8 x 4 = 32 (km/giờ)
Quãng đường AB: 32 x 3 = 96 (km)
Vận tốc xuôi dòng hơn vận tốc ngược dong là : 4 x 2 = 8 (km/ giờ )
Tỉ số thời gian xuôi dòng và thời gian ngược dòng la : 10 : 15 = 10/15
Vì đi trên dòng sông AB , vận tốc nghịch thời gian nên vận tốc khi xuôi dòng và vận tốc khi ngược dòng là 15/10
Ta có sơ đồ : Vận tốc xuôi dòng : 15 phần
Vận tốc ngược dòng : 10 phần
Gía trị 5 phần là 8 km/giờ
Vận tốc xuôi dòng là : 8 : ( 15-10) x 15 = 24 (km/giờ)
Quãng đường AB dài là : 24 x 10 = 240 ( km )
Đáp số : 240 km
Gọi vận tốc canô là V (km/h)
Gọi độ dài quãng đường sông (AB = BA) là S (km)
Canô đi xuôi dòng từ A đến B mất 3 giờ với vận tốc (V+ 4) km
=> S = (V + 4) x 3
Canô đi ngược dòng từ B đến A mất 4 giờ với vận tốc (V - 4) km
=> S = (V - 4) x 4
Vậy (V+ 4) x 3 = (V - 4) x 4
=> 3V + 12 = 4V -16
=> V = 28 (km/h)
Vậy vận tốc của riêng canô là 28 (km/h).
Từ đó tính được chiều dài quãng đường sông AB:
=> S = (28 + 4) x 3 = 96 (km)
Vậy độ dài quãng đường sông AB là 96 (km), bạn nhé.
Vận tốc lúc đi xuôi dòng là 120:4=30(km/h)
Vận tốc lúc đi ngược dòng là 120:5=24(km/h)
Vận tốc thật của cano là: \(\frac{30+24}{2}=\frac{54}{2}=27\) (km/h)
Vận tốc của dòng nước là 27-24=3(km/h)
a,Đổi: 2 giờ 24 phút = 2,4 giờ
Vận tốc ca nô khi nước lặng là:
60 : 2,4 - 4 = 21 (km/h)
B,Vận tốc ca nô khi ngược dòng B về A là:
21 - 4 =17 (km/h)
ĐS: a, 21 km/h ; b, 17 km/h
theo bài ra ta có
n = 8a +7=31b +28
=> (n-7)/8 = a
b= (n-28)/31
a - 4b = (-n +679)/248 = (-n +183)/248 + 2
vì a ,4b nguyên nên a-4b nguyên => (-n +183)/248 nguyên
=> -n + 183 = 248d => n = 183 - 248d (vì n >0 => d<=0 và d nguyên )
=> n = 183 - 248d (với d là số nguyên <=0)
vì n có 3 chữ số lớn nhất => n<=999 => d>= -3 => d = -3
=> n = 927
Tổng thời gian mà canô đó đi là:
3 + 4 = 7 ( giờ )
Quãng sông AB dài:
4 x 7 = 28 ( km )
Đáp số: 28 km
~ Chúc bạn học giỏi ~
Quãng đường AB là
(3+4)x4=28(km)
Đ/s : 28 km
tổng thời gian cả đi và vè là:
3+4=7(giờ)
Quãng đường AB là:
7*4=28(km)
đáp số:28 km
chúc bạn học giỏi và đạt nhiều thành công cho đời
Thời gian của chiếc cano là
\(3+4=7\) giờ
Độ dài của quãng đường AB là
\(7\times4=28\) km
Đáo số 28 km
Chúc bạn học giỏi
tổng thời gian mà ca nô đi là:
3+4=7(giờ)
quãng đường AB dài số ki-lô-mét là:
4*7=28(km)
đáp số: 28 km
Trên cùng một quãng đường , vận tốc và thời gian là hai đại lượng tỉ lệ nghịch với nhau .
Tỉ lệ thời gian đi và về của ca nô là : \(3\div4=\frac{3}{4}\)
Tỉ lệ vận tốc đi và về của ca nô là \(\frac{4}{3}\)
Hiệu số phần bằng nhau là :
4 - 3 = 1 ( phần )
Vận tốc đi của cano là :
4 : 1 x 4 = 16 ( km )
Quãng sông AB dài là :
16 x 3 = 48 ( km )
P/S : Bạn Trần Nhật Quỳnh sai rồi kìa
Tổng thời gian của ca nô đó là:
4 giờ + 3 giờ = 7 ( giờ )
Quãng đường AB dài là :
4 x 7 = 28 ( km )
Đáp số :28 km