Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
a) Thời gian hai xe đi từ lúc 7h đến 8h là
8-7=1 (h)
Trong 1 h, xe thứ nhất đi được số km là
\(S_1=v_1t=60\)( km)
Trong 1h, xe thứ hai đi được số km là
\(S_2=v_2t=45\left(km\right)\)
Khoảng cách lúc này của hai xe là
\(S-S_1-S_2\)= 200-45-60=95 (km)
b) Do chuyển động ngược chiều xuất phát cùng lúc
=>Hai xe gặp nhau sau:
\(t_{gặp}\)=\(\frac{S}{v_1+v_2}=\frac{200}{60+45}=\frac{40}{21}\left(h\right)\)
Hai xe gặp nhau lúc
\(7^h\)+ \(\frac{40}{21}\)= 8h54
a)ta có:
quãng đường xe A đi được là:
S1=v1t1=60km
quãng đường xe B đi được là:
S2=v2t2=45km
lúc 8h hai xe cách nhau là:
S'=S-S1-S2=95km
b)ta có:
lúc hai xe gặp nhau thì:
S1+S2=S
\(\Leftrightarrow v_1t_1'+v_2t_2'=200\)
\(\Leftrightarrow60t_1'+45t_2'=200\)
mà t1'=t2'=t
\(\Rightarrow105t=200\Rightarrow t=\frac{40}{21}h\approx1,9h\)
Gọi thời gian hai xe đi từ lúc bắt đầu đến lúc gặp nhau là x (giờ)(x>0)
Quãng đường xe thứ nhất đi được từ lúc xuất phát đến lúc gặp nhau là : 54x (km)
Quãng đường xe thứ hai đi được từ lúc xuất phát đến lúc gặp nhau là: 36x (km)
Theo bài ta có
54x + 36x = 360
90x = 360
x = 4 (tmx>0)
Vậy hai xe gặp nhau lúc: 6 + 4 = 10 giờ
Địa điểm gặp nhau cách A : 54 . 4 = 216 km
Đổi đơn vị: $10\text{ m/s}=36\text{ km/h}.$
Chọn $A$ làm gốc tọa độ, chiều dương từ $A$ đến $B$.
Gọi $t$ là thời gian tính từ $10$ giờ.
Người đi xe đạp có phương trình: $x_1=18t.$
Người đi xe máy bắt đầu lúc $12$ giờ, tức sau $2$ giờ: $x_2=36(t-2).$
a) Thời điểm và vị trí gặp nhau
Hai người gặp nhau khi $x_1=x_2$
$\Leftrightarrow18t=36(t-2)$
$\Leftrightarrow18t=36t-72$
$\Leftrightarrow18t=72$
$\Leftrightarrow t=4\text{ giờ}.$
Vậy hai người gặp nhau lúc
$10\text{ giờ}+4\text{ giờ}=\boxed{14\text{ giờ}}.$
Quãng đường từ $A$ đến điểm gặp là
$x=18\cdot4=72\text{ km}.$
Vậy nơi gặp cách $A$$72\text{ km}.$
b) Hai người cách nhau 4,5 km
Khoảng cách giữa hai người là $|x_2-x_1|=4,5.$
$\Leftrightarrow|36(t-2)-18t|=4,5$
$\Leftrightarrow|18t-72|=4,5.$
Ta có $18t-72=4,5$
$\Leftrightarrow18t=76,5$
$\Leftrightarrow t=4,25\text{ giờ}.$
$4,25\text{ giờ}=4\text{ giờ }15\text{ phút}.$
Suy ra thời điểm là
10 giờ + 4 giờ 15 phút = 4 giờ 15 phút
Hoặc $18t-72=-4,5$
$\Leftrightarrow18t=67,5$
$\Leftrightarrow t=3,75$ giờ
3,75 giờ = 3 giờ 45 phút
Suy ra thời điểm là
10 giờ + 3 giờ 45 phút = 13 giờ 14 phút
Vậy hai người cách nhau $4,5$ km vào lúc 13 giờ 45 phút và 14 giờ 15 phút
Đổi: 6h 30' = 6,5 h
Thời gian hai xe gặp nhau là:
t = \(\dfrac{S}{v_1+v_2}=\dfrac{240}{45+36}\approx3\) (h)
Hai xe gặp nhau vào lúc:
3 + 6,5 = 9,5 (h)
Khi đó xe thứ nhất cách A quãng đường dài:
S = v . t = 45 . 3 = 135 (km)
Xe thứ hai cách B quãng đường dài là:
36 . 3 = 108 (km)
Đáp số: ....
ta có:
lúc xe một gặp xe hai thì:
S1+S2=240
\(\Leftrightarrow v_1t_1+v_2t_2=240\)
\(\Leftrightarrow45t_1+36t_2=240\)
mà t1=t2=t
\(\Rightarrow81t=240\Rightarrow t\approx3h\)
\(\Rightarrow S_1\approx135km\)
\(=>S1=60t\left(km\right)\)
\(=>S2=40t\left(km\right)\)
\(=>S1+S2=60t+40t=100=>t=1h\)
sau 1h 2 xe gặp nhau

a)ta có:
lúc 8h xe 1 đi được:
S1=v1t1=60km
lúc 8h xe hai đi được:
S2-v2t2=45km
lúc 8h hai xe cách nhau là:
S-S1-S2=95km
b)lúc hai xe gặp nhau thì:
S1+S2=200
\(\Leftrightarrow v_1t_1+v_2t_2=200\)
\(\Leftrightarrow60t_1+45t_2=200\)
mà t1=t2=t
\(\Rightarrow105t=200\Rightarrow t=\frac{40}{21}h\approx1,9h\)