Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
a)ta có:
lúc 8h xe 1 đi được:
S1=v1t1=60km
lúc 8h xe hai đi được:
S2-v2t2=45km
lúc 8h hai xe cách nhau là:
S-S1-S2=95km
b)lúc hai xe gặp nhau thì:
S1+S2=200
\(\Leftrightarrow v_1t_1+v_2t_2=200\)
\(\Leftrightarrow60t_1+45t_2=200\)
mà t1=t2=t
\(\Rightarrow105t=200\Rightarrow t=\frac{40}{21}h\approx1,9h\)
a) Thời gian hai xe đi từ lúc 7h đến 8h là
8-7=1 (h)
Trong 1 h, xe thứ nhất đi được số km là
\(S_1=v_1t=60\)( km)
Trong 1h, xe thứ hai đi được số km là
\(S_2=v_2t=45\left(km\right)\)
Khoảng cách lúc này của hai xe là
\(S-S_1-S_2\)= 200-45-60=95 (km)
b) Do chuyển động ngược chiều xuất phát cùng lúc
=>Hai xe gặp nhau sau:
\(t_{gặp}\)=\(\frac{S}{v_1+v_2}=\frac{200}{60+45}=\frac{40}{21}\left(h\right)\)
Hai xe gặp nhau lúc
\(7^h\)+ \(\frac{40}{21}\)= 8h54
Đổi đơn vị: $10\text{ m/s}=36\text{ km/h}.$
Chọn $A$ làm gốc tọa độ, chiều dương từ $A$ đến $B$.
Gọi $t$ là thời gian tính từ $10$ giờ.
Người đi xe đạp có phương trình: $x_1=18t.$
Người đi xe máy bắt đầu lúc $12$ giờ, tức sau $2$ giờ: $x_2=36(t-2).$
a) Thời điểm và vị trí gặp nhau
Hai người gặp nhau khi $x_1=x_2$
$\Leftrightarrow18t=36(t-2)$
$\Leftrightarrow18t=36t-72$
$\Leftrightarrow18t=72$
$\Leftrightarrow t=4\text{ giờ}.$
Vậy hai người gặp nhau lúc
$10\text{ giờ}+4\text{ giờ}=\boxed{14\text{ giờ}}.$
Quãng đường từ $A$ đến điểm gặp là
$x=18\cdot4=72\text{ km}.$
Vậy nơi gặp cách $A$$72\text{ km}.$
b) Hai người cách nhau 4,5 km
Khoảng cách giữa hai người là $|x_2-x_1|=4,5.$
$\Leftrightarrow|36(t-2)-18t|=4,5$
$\Leftrightarrow|18t-72|=4,5.$
Ta có $18t-72=4,5$
$\Leftrightarrow18t=76,5$
$\Leftrightarrow t=4,25\text{ giờ}.$
$4,25\text{ giờ}=4\text{ giờ }15\text{ phút}.$
Suy ra thời điểm là
10 giờ + 4 giờ 15 phút = 4 giờ 15 phút
Hoặc $18t-72=-4,5$
$\Leftrightarrow18t=67,5$
$\Leftrightarrow t=3,75$ giờ
3,75 giờ = 3 giờ 45 phút
Suy ra thời điểm là
10 giờ + 3 giờ 45 phút = 13 giờ 14 phút
Vậy hai người cách nhau $4,5$ km vào lúc 13 giờ 45 phút và 14 giờ 15 phút
a)Quãng đường xe đi từ A: \(S_1=v_1t=40t\left(km\right)\)
Quãng đường xe đi từ B: \(S_2=180-32t\left(km\right)\)
Lúc 8h, hai xe đi được quãng đường lần lượt là:
\(\left\{{}\begin{matrix}S_1=40t=40\cdot1=40km\\S_2=180-32t=180-32\cdot1=148km\end{matrix}\right.\)
b)Hai xe gặp nhau: \(\Leftrightarrow S_1=S_2\)
\(\Rightarrow40t=180-32t\Leftrightarrow t=2,5h\)
Nơi gặp cách A một đoạn: \(S_1=40t=40\cdot2,5=100km\)
Đổi 1h30p=1,5h
Xe ô tô Khởi hành từ A đến B sau 1h30p thì đi được :
s=v.t=60.1,5=90 km
Vậy xe ô tô khởi hành từ A đến B còn cách B:
160-90=70 km
Tức đồng lúc đó 2 xe ô tô đều di chuyển và ô tô đi từ A đến B còn cách xe ô tô con 70km cách khác khoảng cách giữa 2 xe là 70km
Tổng vận tốc 2 xe là
80+60=140(km/h)
Thời gian 2 xe gặp nhau:
70:140=\(\dfrac{1}{2}\left(h\right)\)=30 phút=0.5(h)
2 xe gặp nhau lúc:
7+1,5+0,5=9(h)
Khi 2 ô tô gặp nhau thì ô tô xuất phát từ A đên B đã đi đc 1,5+0,5=2(h)
Lúc ô tô gặp nhau thì chúng cách A:
s=v.t=60.2=120 km
Xe ô tồ từ A đến B lúc 2 xe gặp nhau thì còn cách B:
160-120=40km
Xe ô tô xuất phát từ A đến B sẽ đến B sau :
t\(=\dfrac{s}{v}\)=40:60=\(\dfrac{2}{3}\left(h\right)\)
Xe ô tô con sẽ đến đến A sau :
t=\(\dfrac{s}{v}\)=120:80=1,5(h)
Do 1,5>1>\(\dfrac{2}{3}\) nên ô tô xuất phát đến B đến trước
Mình bt thế thui còn gì nữa thì nhờ thầy @phynit
ta có:
quãng đường xe đầu đi được sau 2h:
40*2=80km
vậy lúc xe hai khởi hành thì lúc đó xe một cách xe hai 80km
nếu hai xe gặp nhau thì
t1=t2
\(\Leftrightarrow\frac{S_1}{v_1}=\frac{S_2}{v_2}\)
mà S1=S2-80
\(\Rightarrow\frac{S_2-80}{40}=\frac{S_2}{60}\)
giải phương trình ta có S2=240km \(\Rightarrow t_2=4h\)
vậy lúc 9h hai xe gặp nhau và vị trí gặp nhau cách A 240km
b)thời gian xe một tới B:(180-80)/40=2.5h
thời gian xe hai tới B:180/60=3h
để đến cùng lúc với xe 1 thì xe hai phải đi với vận tốc:180/2.5=72km

a)ta có:
quãng đường xe A đi được là:
S1=v1t1=60km
quãng đường xe B đi được là:
S2=v2t2=45km
lúc 8h hai xe cách nhau là:
S'=S-S1-S2=95km
b)ta có:
lúc hai xe gặp nhau thì:
S1+S2=S
\(\Leftrightarrow v_1t_1'+v_2t_2'=200\)
\(\Leftrightarrow60t_1'+45t_2'=200\)
mà t1'=t2'=t
\(\Rightarrow105t=200\Rightarrow t=\frac{40}{21}h\approx1,9h\)