Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Ví dụ: Mạch điện của hai bóng đèn mắc nối tiếp
Công suất định mức và hiệu điện thế định mức của bóng đèn là 100W - 220V
a) Sơ đồ mạch điện của hai bóng đèn mắc nối tiếp.

(Có hai cách mắc là mắc nối tiếp và mắc song song với nhau.)
Mỗi ngày bóng đèn thắp sáng 6h
b) Điện trở của bóng đèn là: \({R_D} = \frac{{{U_{DM}}^2}}{P} = \frac{{{{220}^2}}}{{100}}\)= 484Ω
Điện trở tương đương của mạch là: Rtd = 2RD = 2.484 = 968Ω
Công suất tiêu thụ của mạch là: \(P = \frac{{{U^2}}}{{{R_{td}}}} = \frac{{{{220}^2}}}{{968}}\)= 50W
Lượng điện tiêu thụ trong 1 tháng là: A = P.t = 50.6.30 = 9000 Wh = 9 kWh
Số tiền phải trả là: 9.1549 = 13 932 (đồng)
c) Có thể lựa chọn thay đổi cách lắp mạch điện hoặc lựa chọn bóng đèn có công suất nhỏ hơn.
Ta có :
Nhiệt lượng cần làm nóng nước đến 100 độ C
A = m(100 - 25).Cnước = 2.75.4190 = 628500 J
Nhiệt lượng của nồi chỉ có 90% => Nhiệt lượng tổng cộng của nồi là : 628500 : 90% x 100% = 698333 J
=> A = UIt => t = A / UI = 698333 / 1000 = 698,333 s


câu hỏi của bn nghĩa là gì vậy ?