K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Có đúng ko bạn ơi

Sao khối lượng của Fe,Al,Cu cộng lại ko đc 17,4 g bạn ơi

10 tháng 9 2017

- Sai kết quả ở mục giải hệ phương trình rồi.

- kết quả đúng; x=0,2; y=0,1; z=0,1

mAl=5,4g; mFe=5,6g; mCu=6,4g

19 tháng 10 2018

Có 1 bài y hệt như này, ở 1 trang học tập khác luôn
Giống từ chất giấy hòa bình giống đi
Tiếp theo là giống đến cái bọc vở, chỗ tẩy bút xóa
Không biết là bạn cóp của người ta hay người ta cóp của bạn nhưng tôi vẫn muốn thắc mắc để mọi người biết thôi.

19 tháng 10 2018

Có 1 bài y hệt như này, ở 1 trang học tập khác luôn
Giống từ chất giấy hòa bình giống đi
Tiếp theo là giống đến cái bọc vở, chỗ tẩy bút xóa
Không biết là bạn cóp của người ta hay người ta cóp của bạn nhưng tôi vẫn muốn thắc mắc để mọi người biết thôi.

13 tháng 9 2017

PTHH :

Fe + H2SO4 -> FeSO4 + H2

x.......................................x (mol)

2Al + 3H2SO4 -> Al2(SO4)3 + 3H2

y.................................................1,5y (mol)

2Fe + 6H2SO4(đ,n) -> Fe2(SO4)3 + 6H2O + 3SO2

x .....................................................................1,5x (mol)

2Al + 6H2SO4(đ,n) -> Al2(SO4)3 + 6H2O + 3SO2

y........................................................................1,5y (mol)

Cu + 2H2SO4(đ,n) -> CuSO4 + 2H2O + SO2

z................................................................z (mol)

Gọi x,y,z lần lượt là số mol Fe , Al , Cu trong hỗn hợp

khi đó 56x + 27y + 64z = 17,4(g) (1)

\(\Sigma n_{H2}=x+1,5y=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4\left(mol\right)\) (2)

\(\Sigma n_{SO2}=1,5x+1,5y+z=\dfrac{12,32}{22,4}=0,55\left(mol\right)\) (3)

Từ (1) , (2) và (3 ) ta có hệ :

\(\left\{{}\begin{matrix}56x+27y+64z=17,4\\x+1,5y=0,4\\1,5x+1,5y+z=0,55\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,1\left(mol\right)\\y=0,2\left(mol\right)\\z=0,1\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{Fe}=5,6\left(g\right)\\m_{Al}=5,4\left(g\right)\\m_{Cu}=6,4\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

==================================

* chú ý : cái chỗ mình viết PTHH (đ,n ) là đặc nóng nhé :) -- không phải đặc nguội

13 tháng 9 2017

hoặc có thể viết H2SO4 đặc nóng ntn để phân biệt giữa đặc nóng và đặc nguội

\(Cu+2H2SO4_{\left(\text{đ}\right)}-^{t0}->C\text{uS}O4+SO2\uparrow+2H2O\)

viết thế này thì ngta cx có thể hiểu H2SO4 đặc nóng (:

23 tháng 6 2016

các bạn giúp mink nha.mink cần gấp

25 tháng 8 2018

Bài giải:
2Fe + 6H2SO4 -> Fe2(SO4)3 + 3SO2 + 6H2O
2Al + 6H2SO4 -> Al2(SO4)3 + 3SO2 + 6H2O
Cu + 2H2SO4 -> CuSO4 + SO2 + 2H2O
(chú ý là H2SO4 đặc, nóng sẽ khử kim loại tạo muối sunfat kim loại có hóa trị cao nhất)
Lượng 3 muối sunfat = 45,1.2 = 90,2 gam và số mol SO2 = 0,7 mol
Fe2(SO4)3 + 6NaOH -> 2Fe(OH)3 + 3Na2SO4
Al2(SO4)3 + 6NaOH -> 2Al(OH)3 + 3Na2SO4
CuSO4 + 2NaOH -> Cu(OH)2 + Na2SO4
Al(OH)3 + NaOH -> NaAlO2 + H2O
Kết tủa lọc được chỉ còn Fe(OH)3 và Cu(OH)2
2Fe(OH)3 -> Fe2O3 + 3H2O
Cu(OH)2 -> CuO + H2O
12.2 = 24 (gam) là tổng lượng 2 oxit Fe2O3 + CuO
Gọi x, y, z lần lượt là số mol của Fe, Al, Cu
Ta có hệ 3 phương trình:
1,5x + 1,5y + z = 0,7
200x + 171y + 160z = 90,2
80x + 80z = 24
Giải hệ cho x = 0,2 ; y = 0,2 ; z = 0,1
Suy ra khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu: mFe = 11,2 g ; mAl = 5,4 g ; mCu = 6,4 g

\\ok//

17 tháng 7 2021

Gọi x,y lần lượt là số mol Mg, Fe

Mg + S ⟶ MgS

Fe + S ⟶ FeS

MgS + 4H2SO4 → MgSO4 + 4H2O + 4SO2

2FeS + 10H2SO4 → Fe2(SO4)3 + 9SO2 + 10H2O

S + 2H2SO4 → 3SO2 + 2H2O

Ta có :

\(\left\{{}\begin{matrix}Mg:x\left(mol\right)\\Fe:y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\underrightarrow{+S:0,5\left(mol\right)}\left\{{}\begin{matrix}MgS:x\left(mol\right)\\FeS:y\left(mol\right)\\S_{dư}:0,5-\left(x+y\right)\left(mol\right)\end{matrix}\right.\underrightarrow{+H_2SO_4}\left\{{}\begin{matrix}MgSO_4:x\left(mol\right)\\Fe_2\left(SO_4\right)_3:\dfrac{y}{2}\left(mol\right)\\SO_2\end{matrix}\right.\underrightarrow{+NaOH\left(dư\right)}\left(kt\right)\left\{{}\begin{matrix}Mg\left(OH\right)_2:x\left(mol\right)\\Fe\left(OH\right)_3:y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\underrightarrow{to}\left\{{}\begin{matrix}MgO:x\left(mol\right)\\Fe_2O_3:\dfrac{y}{2}\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Ta có :\(n_{SO_2}=4x+4,5y+\left[0,5-\left(x+y\right)\right].3=2\left(mol\right)\)

\(40x+160\dfrac{y}{2}=24\)

=> \(\left\{{}\begin{matrix}x=0,2\\y=0,2\end{matrix}\right.\)

=> \(m_{Mg}=0,2.24=4,8\left(g\right)\)

\(m_{Fe}=0,2.56=11,2\left(g\right)\)

\(m=4,8+11,2=16\left(g\right)\)

\(\%m_{Mg}=\dfrac{4,8}{16}.100=30\%\)

\(\%m_{Fe}=100-30=70\%\)

 

 

 

20 tháng 8 2021

\(n_{SO_2}=\dfrac{13,644}{22,4}=0,61\left(mol\right)\)

Đặt n Fe = x (mol) =>\(m_{Fe}=56x\)

Vì m Fe = mMg => \(n_{Mg}=\dfrac{56x}{24}=\dfrac{7}{3}x\)

nAl = y(mol)

=> 56x + 56x + 27y = 16,14 (1)

\(Fe\rightarrow Fe^{3+}+3e\)                                       \(S^{+6}+2e\rightarrow S^{+4}\)

\(Mg\rightarrow Mg^{2+}+2e\)

\(Al\rightarrow Al^{3+}+3e\)

Bảo toàn e : 3x + \(\dfrac{7}{3}.2x\) + 3y = 0,61.2 (2)

Từ (1), (2) => x=0,12 ; y=0,1

=> mFe =mMg=0,12.56 = 6,72(g)

m Al = 0,1.27=2,7(g)

 

 

16 tháng 8 2021

Gọi $n_{Fe} = a ; n_{Mg} = b; n_{Al} = c$

Ta có : 

$24b = 56a(1)$
$56a + 24b + 27c = 16,14(2)$

$n_{SO_2} = 0,61(mol)$
Bảo toàn electron : $3n_{Fe} + 2n_{Mg} + 3n_{Al} = 2n_{SO_2}$
$\Rightarrow 3a + 2b + 3c = 0,61.2(3)$

Từ (1)(2)(3) suy ra a = 0,12 ; b = 0,28 ; c = 0,1

$m_{Fe} = m_{Mg} = 0,12.56 = 6,72(gam)$

$m_{Al} = 0,1.27 = 2,7(gam)$

27 tháng 12 2023

a, Ta có: 27nAl + 56nFe = 27,8 (1)

PT: \(2Al+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2\)

\(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\)

Theo PT: \(n_{H_2}=\dfrac{3}{2}n_{Al}+n_{Fe}=\dfrac{17,353}{24,79}=0,7\left(mol\right)\left(2\right)\)

Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{Al}=0,2\left(mol\right)\\n_{Fe}=0,4\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{Al}=\dfrac{0,2.27}{27,8}.100\%\approx19,42\%\\\%m_{Fe}\approx80,58\%\end{matrix}\right.\)

b, \(n_{H_2SO_4}=n_{H_2}=0,7\left(mol\right)\Rightarrow C_{M_{H_2SO_4}}=\dfrac{0,7}{0,5}=1,4\left(M\right)\)