Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Đáp án A
Gọi số mol R2CO3 và RHCO3 lần lượt là x và y mol trong mỗi phần
+ Phần 1: nBaCO3 = x + y = 0,18 mol
+ Phần 2: nBaCO3 = x = 0,04 mol => y = 0,14 mol
Vậy xét trong mỗi phần có m = 14,9 g
=> 0,04. ( 2R + 60) + 0,14. ( R + 61) = 14,9
=> R = 18 ( NH4)
+ Phần 3: nKOH = 2nNH4HCO3 + 2n(NH4)2CO3 = 0,36 mol
=> V = 0,18 lít = 180ml
Đáp án A
Gọi số mol R2CO3 và RHCO3 lần lượt là x và y mol trong mỗi phần
+ Phần 1: nBaCO3 = x + y = 0,18 mol
+ Phần 2: nBaCO3 = x = 0,04 mol => y = 0,14 mol
Vậy xét trong mỗi phần có m = 14,9 g
=> 0,04. ( 2R + 60) + 0,14. ( R + 61) = 14,9
=> R = 18 ( NH4)
+ Phần 3: nKOH = 2nNH4HCO3 + 2n(NH4)2CO3 = 0,36 mol
=> V = 0,18 lít = 180ml
Đáp án A
Số mol OH- = 0,5 . 0,4 = 0,2 mol mà số mol kết tủa Fe(OH)3 = 0,05 mol
Nên có 0,15 mol OH- tạo kết tủa và 0,05 mol OH- trung hòa lượng H+ còn lại.
Vậy số mol OH- dư trong Y là 0,05 . 2 = 0,1 mol → nên số H+ phản ứng là 0,6 mol H+.
Lập hệ số mol Fe là x ; Fe3O4 là y
⇒ 56x + 232y = 10,24
Bảo toàn e cho nhận: 3x + y = 0,3 + a
Số mol H+ phản ứng: 4.nNO + 2.nNO2 + 8.nFe3O4= 0,6 mol
→ 4.0,1 + 2a + 8y =0,6
Giải hệ ta được: a = 0,02; x = 0,1; y = 0,02 mol
Vậy nếu phản ứng với Ba(OH)2 dư thì sẽ có 0,08 mol Fe(OH)3; 0,05 mol BaSO4
Nên khối lượng là: 20,21 gam. (Chia 2 vì chỉ lấy 1 nửa dung dịch).
Đáp án B
=> Y + NaOH -> sinh khí H 2 => chứa Al dư =>Phản ứng xảy ra hoàn toàn => Y gồm Fe, A l 2 O 3 và Al dư
![]()
=> ![]()
=>Phần 2 gấp 2 lần phần 1 => gồm 0,06 mol Al; 0,12 mol Fe và 0,06 mol A 2 O 3 Giải dữ kiện khí Z:
=> 0,12 mol NO và 0,3 mol H 2 Đặt
![]()
Bảo toàn electron cả quá trình:
![]()
![]()
![]()
![]()
Bảo toàn nguyên tố Nitơ: ![]()
Bảo toàn khối lượng:
![]()
Đáp án A
P1: nFe(OH)2 = 3,6/90 = 0,04 mol => nFe2+ = 0,04 mol
P2:
Fe2+: x mol
H+: y mol
Cl-: 2x + y
3Fe2+ + 4H+ + NO3- → 3Fe3+ + NO + 2H2O
0,06 ← 0,08 ← 0,02
=> y = 0,08
Fe2+ + Ag+ → Fe3+ + Ag
x-0,06 → x-0,06
Ag+ + Cl- → AgCl
2x+y → 2x+y
=> 108(x-0,06) + 143,5(2x+y) = 68,2 => x = 0,16
=> nFe phản ứng ban đầu = nH2 = 0,04+0,16 = 0,2 mol => VH2 = 4,48 lít








21.67g ket tua chứ k phải 21.76g . Mọi ng giải giúp ạ
A lo ai lam dc k
goi n R2CO3 = 3x , nRHCO3 = 3y
p1: Ba(2+) + CO3 ---> BaCO3
x------->x
Ba + HCO3 + OH -----> BaCO3 + H2O
y---------------------->y
x+y = 21,67/197 = 0,11mol
P2
2HCO3 -----> CO3 + H2O + CO2
y-----------------------------------y/2
nH2CO3 ( lượng giảm) = 3,41/62 = 0,05 =y/2 => y=0,1
mà lượng giảm lón hơn 3,41 => y > 0,1
và nhỏ hơn 0,11
P3 HCO3 + OH ---> H2O + CO2
0,11(max)--->0,11
=> VKOH = 0,11/1 = 0,11l = 110ml