Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Suất điện động hiệu dụng là \(E = \dfrac{{{E_0}}}{{\sqrt 2 }} = \dfrac{{220\sqrt 2 }}{{\sqrt 2 }} = 220V\).
Đáp án B
+ Ta có
tan φ = a 1 sin φ 1 + a 2 sin φ 2 a 1 cos φ 1 + a 2 cos φ 2 ⇔ 1 3 = a 1 + 3 2 a 2 - 1 2 a 2 ⇒ a 1 = - 1 2 3 + 3 2 a 2
⇔ a 1 = - 2 3 a 2 .
-> Với a 1 và a 2 trái dấu nhau -> độ lệch pha của hai dao động cos Δ φ = - cos 2 π 3 - π 2 = - 3 2 .
+ Áp dụng công thức tổng hợp dao động, ta có:
25 = a 1 2 + a 2 2 - 3 a 1 a 2 thay a 1 = - 2 3 a 2 , ta thu được phương trình a 2 2 3 = 25 ⇒ a 2 = ± 5 3 ⇒ a 1 a 2 = - 50 3 .
Đáp án D
Ta có:
A 2 = A 1 2 + A 2 2 + 2 A 1 A 2 cos ( φ 1 - φ 2 ) = 48
Đáp án B
+ Tần số góc của dao động ω = 2 r a d / s
Biên độ dao động của vật A = x 2 + v ω 2 = 2 2 + 4 2 2 = 2 2 c m .
Đáp án B
Với q=6
2
cos
10
6
π
t µC, tại t = 2,5.
10
−
7
s, ta có
µC
> O x M 7 -7 π/3
Quỹ đạo chuyển động là 14 cm → A = 7 cm.
Tại thời điểm ${t_0}$ chất điểm ở vị trí M có pha ban đầu là –π/3; độ lớn gia tốc cực đại tại biên.
→ từ M đến biên lần thứ 3 thì ∆φ = π/3 + 2π = 7π/3 rad.
→ t = ∆φ/ω = 7/6 s và s = 3,5 + 28 = 31,5 cm
→ v = s/t = 27 cm/s.
Ta có: \(\dfrac{\pi x}{4}=\dfrac{2\pi x}{\lambda}\Rightarrow \lambda = 8cm\)
Chu kì: \(T=1s\)
Tốc độ truyền sóng: \(v=\dfrac{\lambda}{T}=8cm/s\)



Đáp án C
Từ đổ thị ta có:
+ Biên độ của đao động: A=4 cm
+ Thời gian vật đi từ vị trí x=2 cm theo chiều âm đến biên âm:
+ Tại thời điểm ban đầu vật ở vị trí x= 2 cm và đi theo chiều âm nên:
+ Phương trình chuyển động của vật:
+ Phương trình vận tốc của vật: